แบ่ง 3 patition ครับ

comcomrit2's picture
64
คือรบกวนถามนิดนึงครับ
ผมต้องการ
1 patition osx
2 windows
3 data(fat32)

แต่ทะว่า ทำไม่ได้ซักที แบ่งแล้ว วินโดพังทุกทีไป เรียนถามผู้มีประสบการณ์ ถึงวิธีการแบ่งทีครับ
ว่าต้องทำอย่างไรบ้าง ขอละเอียดๆเลยครับ ผมมือใหม่จริงๆ

ที่ผมทำคือ
1 ลง osx
2 ทำบูทแค้ม ได้ 2 patition
3 ไปแบ่งอีก 1 จาก osx โดยใช้ disk utility
ผลคือวินโดพังจอฟ้าครับ

ikok's picture
10285
ลองดูในนี้นะครับ

ไม่แน่ใจว่าพอจะช่วยได้ไหม แต่เห็นว่าเขาแบ่งไว้ 3 partition เหมือนกันครับ
http://macmuemai.com/forum/topic/375

comcomrit2's picture
64
ครับสรุปว่า ทำไปทำมา ได้แค่

ครับสรุปว่า ทำไปทำมา ได้แค่ 2 ครับแบ่งเพิ่มใน windows ไมไ่ด้ครับผมใช้ paragon patition ทำนะครับ มองไม่เห็นไดร ครับแย่จัง
ใึครทำยังไงได้ยังไงมาบอกกันบ้างนะครับ

อ้อลืมบอก ลงบูทแคมแล้ว ไปแก้ไขพาติชั่น มันไม่ยอมแหละครับผมทำแบบนี้นะ

1.ลง osx ให้้เสร็จ
2.ทำ bootcamp
3.ลงวินโด (ต้อง org ver นะครับหรือใครลงอันไหนแล้วผ่านก็บอกกันด้วยครับ)
4.ใช้ disk utility แบ่งจาก osx ครับ
ผล ไม่ได้ จอฟ้า หา สาเหตุจากไรไม่ทราบเหมือนกันครับ
หรือลองสลับกันโดนแบ่งก่อนแล้วลงวินโด
ผลคือ ลงวินโดไม่ได้อีก มันหาพาติชั่นลงเจอนะ
แต่เวลาลงกอปปี้ไฟล์แล้วมันบอกไม่สามารถเขียน หรืออ่านไฟล์บางไฟล์ได้ ซึ่งไฟล์นั้นสำคัญด้วย เหอๆ ทำให้้เข้าสู่ขั้นตอนติดตั้งไม่ได้

นั่นแหละครับจากที่ลองมา ยังมีอีกหลายทางให้ลองนะคิดว่าคงเป็นแนวทางให้คนอื่นๆบ้างไม่มากก็น้อย

ใครมีเพิ่มเติมหรือเสนอแหละรบกวบลงเลยครับ ต้องการความเห็นมากๆ ความรู้ใหม่ทั้งนั้น

ikok's picture
10285
มีคำถามครับ

ไม่ทราบว่าใช้แผ่น windows ตัวไหนครับ?

ทางที่ดีผมว่า หา ext.hd มาอีกลูกนึงแล้วใช้ตรงนั้นแทน partition ที่ 3 ไปน่าจะปลอดภัยที่สุดนะครับ =)