file สกุล .abr คืออะไรครับ

chin07's picture
11
ผมไปโหลด brush รูปแบบต่างๆมา แต่ใช้ไม่เป็นครับมันเป็นสุล .abr มีใครทราบช่วยแนะนำหน่อยครับ

[ผมช่วยแทรกภาพให้นะครับ - kok]

chin07's picture
11
รบกวนอีกทีครับ

รบกวนอีกทีครับ (เนื่องจากผมเองอาจไม่ถนัดภาษามากครับ) ผมต้องทำอย่างไรกับไฟล์เหล่านี้ครับ (ลากใส่โฟล์เดอร์ไหนรึว่าแค่คลิ๊ก) และจะทดสอบได้อย่างไร (มันอยู่ในเมนูfilter รึเปล่าครับ)

ikok's picture
10285
ผมไม่เคยใช้ครับ

เอาแบบนี้ครับ คุณลองใช้ spotlight หาไฟล์ .abr ที่อยู่ในเครื่องคุณดูนะครับ

ถ้าเจอเขาอยู่ที่อื่น ก็ลองจับไปไว้ที่เดียวกันดูครับ

nickoe's picture
4320
...

มันเป็น file brush ครับ
ให้เปิดหา folder ของโปรแกรมที่ brush นั้นระบุไว้ครับ น่าจะเป็น photoshop ครับ
จับลากใส่ไปเลยครับ เดี๋ยวเปิดโปรแกรมมามันจะโผล่มาเองครับ

little_fuku's picture
703
อยู่ใน photoshop

แล้ว presets แล้วก็ brushes ค่ะ
มีความสุข

R Jarn Yao's picture
70
วิธี load abr ค่ะ

• คลิกที่รูป Brush ที่ toolbar ด้านซ้ายมือ
  • คลิกที่ลูกศรเล็กๆ ในวงกลมด้านซ้าย ของ pattern Brush ค่ะ
  • เลือกคำสั่ง Preset Manager จะมี window ขึ้นมา กดปุ่ม Load ซ้ายมือใต้ปุ่ม Done
  • เลือก file abr ที่ต้องการ แล้วกดปุ่ม Load ค่ะ
  • เลือกไปจนพอใจ เสร็จแล้ว กลับมากดปุ่ม Done
    Brush ทั้งหมดก็จะมาอยู่ใน Collection ของเราค่ะ แต่ก็จะทำให้เปิดโปรแกรมช้าตามไปด้วยนะคะ
10285
ขอบคุณครับ

ขอบคุณอาจารย์นะครับ มีความสุข

R Jarn Yao's picture
70
แหะๆ

ทำเป็นขั้นตอนไปซะยุ่งยากเชียว

จริงๆ แล้ว Copy file ไปใส่ใน folder Brush ในPhotoshop ง่ายกว่ากันเยอะเลย

10285
- -a

ฮ่า... ไม่เป็นไรครับ แล้วแต่คนถนัดดีกว่า บางคนถนัดทำอะไรจากในตัวโปรแกรม บางคนถนัดจากข้างนอก

ผมว่าดีนะครับ ระบบ computer สมัยนี้เปิดโอกาสให้ user ทำอะไรได้หลายทางมากขึ้น.. สับสนกันมากขึ้นด้วยครับ 5555