ball_23us's picture
26
คือผมอัพเดตจาก safari 3 ให้เป็น safari 4 เรียบร้อยแล้ว แต่ปรากฏว่าเปิดไม่ได้มันฟ้องเกี่ยวกับ plug in ทำให้ไม่สามารถใช้งานได้ แล้วอย่างนี้ผมจะ remove plug in ได้ยังไงครับ หรือจะต้อง uninstall safari 4 ถ้าต้อง uninstall ต้องทำยังไงครับ

ikok's picture
10285
plug in แต่ละตัว

มีวิธีการเอาออกไม่เหมือนกันครับ ต้องเข้าไปอ่านรายละเอียดการติดตั้งจากเวปผู้พัฒนาโปรแกรม ไม่ก็จาก readme ของตัวโปรแกรมครับ ซึ่งส่วนใหญ่จะระบุเกี่ยวกับตรงนี้เอาไว้นะครับ

ที่เป็นแบบนี้เพราะว่า safari ไม่รองรับ plugin พวกนี้อย่างเป็นทางการครับ เลยไม่มีตัว install/uninstall มาให้เหมือน browser อื่น

26
หาไฟล์ไม่เจอ

ประเด็นคือผมเปิด safari ไม่ได้เลยไม่รู้ว่าจะเอา plug in ออกได้ยังไงเพราะผมไม่ทราบว่าตัวโปรแกรมมันไปเก็บไว้ที่ไหนน่ะครับทราบแต่ว่ามันคือ videobox plug in

10285
ใช้ google เลยครับ

ผมเจออันนี้มา ไม่แน่ใจว่าช่วยได้ไหมครับ
http://forums.macrumors.com/showthread.php?t=473842

26
ใช้ได้แล้วครับ

ใช้ได้แล้วครับ หลังจากที่ลบไฟล์ตัวนั้นออกไป ขอบคุณมากนะครับคุณก๊อก

10285
ดีใจด้วยนะครับ

แก้ได้แล้ว มีความสุข /

Mixmerize's picture
1480
อยากรู้เกี่ยวกับ Safari 4

ว่าเวอร์ชั่นเต็มเค้าแก้ไข หรือเพิ่มอะไรรึป่าว มีรายละเอียดบอกมั่งมั้ยครับ
เผื่อเวิร์คจะกลับไปซบอบ(อีกรอบ)กับเจ้า Safari ฮา~

10285
ที่เห็นคร่าว ๆ

จะเหมือนตัว beta นะครับ เร็วจี๋เหมือนเดิม แล้วก็ tab กลับมาอยู่ที่เดิมแล้ว (ผมชอบแบบอยู่ข้างบนมากกว่าครับ งึมงำ ๆ ยิ้มปากกว้าง)

Mixmerize's picture
1480
ฮ่าๆๆ

มิกว่าคงจะเป็นปัญหาแบบที่มิกไม่ชอบคือเวลาคลิกเปลี่ยนแท๊ปแล้วหน้าต่างมันเหมือนติดนิ้วมาด้วย และแบบติดๆขัดๆน่ะ

10285
ไม่ลองใช้ shortcut เปลี่ยน tab ดูเหรอครับ?

ผมไม่แน่ใจว่ากดอะไรนะครับ ไม่ alt+tab ก็น่าจะเป็น option+tab หรือ shift+tab

ลองดูนะครับ ผมไม่ได้อยู่หน้าเครื่องตอนนี้ แต่บน win กด ctrl+tab เป็นเปลี่ยนไปดู tab อื่นบน browser ได้น่ะ =)

ส่วนกด alt+tab ให้ผลเหมือนกด ctrl+tab บน OS X เลย มีตัวโปรแกรมไล่มาให้เราเลือกด้วย 5555 (อันนี้เพิ่งรู้)