ใช้ google calendar ใน safari ไม่ได้

R Jarn Yao's picture
70
ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

ก่อนหน้านี้ใช้ Safari version เก่า ไม่สามารถใช้ ปฏิทินของ Google ได้

มาเมื่อวาน UpGrade Safari 4 ลองเปิด ปฏิทินของ Google ใช้งานได้ดี เตือนผ่าน SMS ปกติ

แต่มาตอนนี้ใช้ไม่ได้อีกแล้ว ใครใช้ ปฏิทินของ Google บ้างขอคำแนะนำหน่อยจ้าาาาา

ikok's picture
10285
ลองรอสักวันสองวันดูก่อนนะครับ

เพราะแต่ก่อนเคยใช้ได้ ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรจากทาง safari เอง ถ้าให้ผมเดา ปัญหานี้น่าจะเกิดจาก...

1. mac user อัพเกรด safari พร้อม ๆ กันหมด service บางอย่างอาจจะมีปัญหาได้ครับ - -
  2. เป็น service ของ google ที่อาจจะเปลี่ยนแปลงอะไรข้างในแล้วมีปัญหาเหมือนที่ทำบ่อย ๆ บน gmail ครับ

update : ผมลองหาข้อมูลแล้ว ได้มาแบบนี้ครับ
http://www.google.com/support/calendar/bin/answer.py?hl=en&answer=37057

ตัว safari 4 ยังไม่ fully support แบบเป็นทางการจาก google calendar นะครับ ทางแก้ที่นึกออกคือเลี่ยงไปใช้ browser ตัวอื่น เช่น FireFox แทนครับ

10285
update คำตอบข้างบนครับ

เขียนเป็นอีกคอมเม้นท์นึง เดี๋ยวจขกท.จะไม่รู้ว่าผมอัพเดทอันเดิมให้แล้วนะครับ =)

70
ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณนะคะคุณ iKok

ลองโหลด Firefox มาใช้ ก็เข้า gmail ไม่ได้จริงๆ ด้วยค่ะ แต่เข้า web อื่นได้ค่ะ

ปัญหาคงอยู่ที่ Google อย่างที่บอกจริงๆ ค่ะ

10285
แล้วเข้า google calendar ได้หรือยังครับ?

หรือว่าเข้าไม่ได้ทั้งคู่เลย แห่ะ ๆ 1

70
ใช่ค่ะ

ใน Safari เข้าไปจัดการ gmail ได้

แต่ใน firefox เข้าไม่ได้ทั้ง gmail calendar เลยค่ะ

10285
- -

งั๊นคงต้องรอสักพักล่ะครับ
google เขาชอบปรับอะไรข้างในใหม่เรื่อย ๆ

ผมตามเข้าไปหา bug ของ webkit (ร่างทรงของ safari) ให้แล้ว คิดว่าคงเป็นที่ทาง google เองส่วนนึงครับ

อดใจรอสักพักนะครับ มีความสุข

70
ขอบคุณค่ะ

กำลังร้องเพลง "รอ" อยู่ค่ะ

70
ขอบคุณ...ทุกคน โดยเฉพาะ คุณ Nick มั่กๆค่ะ

ไม่ได้เข้ามาที่นี่หลายอาทิตย์ เพราะต้องเตรียมสอนค่ะ

วันสองวันนี้ ได้อะไรดีๆ เยอะเลยค่ะ ขอบคุณทุกๆ คนด้วยนะคะ