นำ Macbook เก่าไปเทิร์นเป็น Macbook ใหม่

happiness's picture
148
แมคบุคขาวผมมีอายุประมาณ 10 เดือนแล้ว เป็นชิปกราฟฟิกอินเทล
ซึ่งตอนนี้ผมมีความต้องการที่จะใช้งานเกี่ยวกับกราฟฟิกหรือพวกวิดีโอมากขึ้น
เลยอยากจะเปลี่ยนไปใช้เป็น แมค Alu หรือ แมค Pro รุ่นเล็ก
ทีนี้จะซื้อใหม่ก็แพง ทำใจลำบาก (กว่าจะผ่อนหมด)
ไปเจอเว็บไซต์หนึ่งที่เขารับเทิร์นแมค ซึ่งผมก็ไม่มั่นใจว่าจะได้ของดีกลับมาหรือเปล่า

เพื่อนๆคนไหนเคยเทิร์นเครื่องหรือมีข้อชี้แนะใดๆ รบกวนด้วยครับ
หรือว่าขายแล้วเอาเงินไปซื้อใหม่ดี -*-

nickoe's picture
4320
ไปที่ mac cafe ครับ

เป็นร้าน mac ร้านเดียวในตอนนี้ที่รับซื้อเครื่อง แล้วก็เทิร์นเครื่องได้ครับ
http://www.maccafethai.com/

148
พอจะทราบเรทในการเทิร์นไหมครับ?

พอจะทราบเรทในการเทิร์นไหมครับ?
เห็นแต่แปะป้ายว่ารับซื้อรับเทิร์นแต่หาข้อมูลไม่เจอ
สาขา LaVilla อยู่ใกล้หอผม สงสัยต้องเดินเข้าไปถามเอง
กลัวโดนฟันหัวแบะ

อ่อ ส่วนที่ผมเจอไม่ใช่เว็บของแมคค่าเฟ่นะครับ
แสดงว่าตัดทิ้งไปได้เลยสินะ

ikok's picture
10285
ลองแบบนี้ดูครับ

เดินเข้าไปแล้วให้ลองตีราคามาเลยน่าจะดีกว่าครับ ก่อนห้ิวไปก็ลองดูราคาตลาดจากที่ขาย mac มือสองตามแหล่งต่าง ๆ ดูก่อน แล้วก็เอาราคานั้นเป็นไกด์เอาไว้ ซึ่งจริง ๆ จะได้มากหรือน้อยกว่าตรงนั้นก็ได้ ขึ้นอยู่กับสภาพเครื่อง + การตัดสินใจของร้าน

เพราะว่าร้านเองก็ต้อง safe ตัวเองไว้เหมือนกัน เขาเองถ้าเลือกได้ก็อยากเห็นเครื่องจริง ๆ แล้วดูกันตรงนั้นเลยมากกว่า

ส่วนเรทก็คงไปคุยกันที่ร้านเลยหลังจากที่เขาดูเครื่องแล้ว น่าจะได้คำตอบที่ตรงตามต้องการมากที่สุดครับ

ถ้าคิดว่าราคาที่ได้ต่ำไป ก็ลองประกาศขายเองดูตามเวปที่ขายเครื่องมือ 2 หรือว่าบอร์ดขาย mac ทั่วไป (ที่ไม่ใช่ในแมคมือใหม่นะครับ แห่ะ ๆ 1)

148
ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ

เข้าไปดูราคาของมือสองในแมคคาเฟ่ก็พอจะประมาณได้ว่าบวกลบเท่าไหร่
แล้วจะลองเช็คราคาจากเว็บอื่นๆอีกที

จะเอาไปเทิร์นสงสัยต้องซื้อ topcase มาเปลี่ยนเสียก่อน
ราคาจะได้งามๆ อิอิอิ

nickoe's picture
4320
อืม..

ราคาที่ได้เพิ่มมาถ้าขายร้านผมว่าไม่น่าคุ้มนะครับ
ยังไงก็โดนฟันอยู่แล้ว ลองประกาศขายตามเวบมือสองดีกว่าครับ

ikok's picture
10285
- -

แสดงว่าใช้งานได้ที่เลยสิครับเนี่ย แบร่..