ช่วยด้วยค่ะ..อยู่ๆก็เข้าเว็บผ่านwifiไม่ได้

pareta05's picture
3
ปาเพิ่งใช้Macมาได้ครึ่งปีค่ะ (เครื่องมรดกจากพี่สาว)

เป็น iBOOK G4 OS X 10.4 สภาพพอทนไหว - -"
(เพราะเก่า ตัวอ่านCDเสีย ไม่ดูดแผ่นแล้ว)
พิมพ์ภาษาไทย ไม่ได้ (พี่สาวซื้อตั้งแต่อยู่ฮังการี)

ปัญหาที่พบเมื่อ สัปดาห์ก่อนคือ...

ปรกติ ปาจะต่อเน็ตฟรีผ่าน True wifi ละแวกบ้านค่ะ
Airportรับสัญญานได้ดีพอควร เล่นมานานเท่าที่ครอบครองเครื่องนี้
บางครั้งเน็ตหลุด ปาจะกดOff Airport เพื่อรีเน็ตทุกที (ไม่รู้ทำผิดรึเปล่า)

จนเมื่อคืนวันศุกร์ ต่อเล่นตามปรกติ สัญญาณก็ติดๆดับๆเหมือนเคย
ปากดรีเน็ต ปิดแล้วเปิด Airport ก็กลับมารับสัญญาณได้อีก
แต่พอเข้าFirefox เพื่อ log in เน็ตกลับเข้าเว็บไม่ได้
ลองเข้าGoogle เพราะคิดว่า อาจเป็นปัญหาที่เว็บTrue เอง ก็เข้าไม่ได้

ฝนตกอยู่ก็เข้าใจว่า สัญญานอาจมีปัญหา จึงเลิกเล่น

พอวันรุ่งขึ้น ลองต่อใหม่ เครื่องรับสัญญานได้ตามปรกติ
แต่เข้าเว็บไม่ได้อีกเช่นเคย ทั้งFirefoxและ Safari
แก้มาเป็นอาทิตย์แล้ว ยังเข้าเว็บไม่ได้เลยค่ะ

พยายามหาที่มา ไม่รู้ว่า เป็นปัญหาที่airport หรือ ตัวFirefox
หรือเพราะอาจมีไวรัสในเครื่อง ทำให้มันเป็นแบบนี้
(เคยมีเพื่อนเอาทัมป์ไดรว์มาเสียบติดไวรัสจากเครื่องปาบ่อยๆค่ะ)
โหลดตัวสแกนไวรัสของMacมา ส่วนใหญ่ก็ลงได้แต่เวอร์ชั่น 10.5

ปาจนปัญญาแล้วอ่ะ จะยกเครื่องไปเช็ค ก็กลัวโดนชาร์ตค่าเปิด
บอกตรงๆ ไม่มีตังค์อ่ะค่ะ ประกันก็หมดไปชาติกว่าแล้ว ก่อนเครื่องจะมาถึงมือปาซะอีก
พอจะช่วยหาหนทางแก้ไขเบื้องต้น(ที่ถูกวิธี ไม่มั่วแบบที่ปาทำอยู่)ได้ไหมคะ

เพิ่งหัดแมคได้ไม่นาน ศึกษาจากเว็บต่างๆอยู่ ไม่อยากให้มันเสียไปมากกว่านี้อ่ะค่ะ

ikok's picture
10285
ที่ว่าเน็ทแถว ๆ ละแวกบ้านนี่

ต้องถามทาง true ในละแวกที่ใช้อยู่ครับ

ที่ผมคิดว่าเป็นไปได้มากที่สุดคือ เข้าเปลี่ยนระบบจากฟรีมาเป็นเสียค่าใช้จ่ายตามเวลาแล้ว ทำให้เราไม่สามารถใช้งานเข้าเวปใดใดได้อีก หรืออาจจะเปลี่ยนตัวฟรีไปไว้ในชื่ออื่น หรือเปิดเป็นเวลานะครับ อันนี้ต้องไปเชคกับละแวกที่ใช้อยู่โดยตรงจะดีที่สุดครับ

ส่วนเรื่องภาษาไทย สามารถตั้งได้ครับ ให้พิมพ์ไทยได้
ลองดูจากในนี้นะครับ

http://macmuemai.com/content/26

เป็นสำหรับ 10.5 แต่หลักการคล้ายกับบน 10.4 ครับ =)

10285
ยินดีต้อนรับนะครับ

ยิ้ม

3
คิดว่าไม่น่าใช่เรื่องเค้าเก็

คิดว่าไม่น่าใช่เรื่องเค้าเก็บเงินมั้งค่ะ

แต่เป็นที่เครื่องปามากกว่าค่ะ เพราะไปลองกับเน็ตไวเลส มหา'ลัย ก็มีปัญหา

เพื่อนรับสัญญานได้ แต่ของปาสัญญาณติด แต่เข้าเว็บไม่ได้อีก

มันขึ้นว่าเซิร์ฟเวอร์มีปัญหา ค้นหาเว็บนี้ไม่เจอ

-ภาษาไทยปาพิมพ์ได้แล้วค่ะ ขอบคุณนะคะ
แต่พิมพ์ได้แค่ในTextEditค่ะ ในWordต้องใช้ปลั๊กอินเสริม

10285
เครื่องเพื่อนในที่นี้ืคือเครื่อง win หรือ mac ครับ?

ถ้าเครื่อง คนละ os กันมีโอกาสเข้า internet ได้ไม่เหมือนกันนะครับ ถึงจะเป็น free wifi ก็ตามครับ

ต้องหาคน os เดียวกัน แล้วลองเทียบ setting ดูนะครับ

ผมไม่รู้ว่าจะเชค airport ยังไงดีเหมือนกัน ลองเอาไปให้ช่างตรวจดูให้ก็น่าจะดีนะครับ
ถ้าเครื่องไม่เสียจริง เขาคงไม่น่าจะคิดค่าใช้จ่ายเยอะนะครับ (อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ)

10285
นึกไปนึกมา

จากเท่าที่คุณปาเขียนมานะครับ

ผมก็เดาว่าปัญหานี้เกิดจากทาง admin ของวง wifi นั้น ๆ ตั้ง setting บางอย่างเอาไว้ครับ

ลองถาม admin ของทั้งทางมหาลัยฯ กับทางทรูละแวกบ้านดูนะครับ ว่าต้องมี setting อะไรอื่น ๆ เพิ่มเติมหรือเปล่า ถ้าเขาไม่ได้เปลี่ยน setting จากทางระบบ

ถึงตรงนั้นค่อยไล่สงสัยเครื่่องเราครับ

3
แมค..ติดไวรัส

เน็ตยังใช้ไม่ได้เช่นเคยค่ะ แต่ตอนนี้ ไม่ได้สนใจแล้ว
เพราะใช้สายแลน แทนไวไฟ

ตอนนี้ เครื่องแมคมีไวรัสฝังตัวอยู่เยอะมาก
จนเริ่มรบกวนการทำงานของเครื่องค่ะ

ทราบว่า mac ไม่อ่านไวรัส windows จริงค่ะ
เห็นตอนเพื่อนเอาทัมป์ไดรฟ์ติดไวรัส autorun มาเสียบ
ก็เจอตัวโปรแกรม และสามารถ ปลดล็อก ลบทิ้งได้ง่ายๆ

แต่กับไวรัสอื่นๆ ที่ไม่แสดงผลนี่ จะยังค้างในเครื่อง
พอเอาทัมป์ไดรฟ์ของตัวเองเสียบนี่ ติดไวรัสบานเลยค่ะ - -"

หลอน หนักใจจริงๆ อยากสแกนทิ้งค่ะ แบบโหลดฟรีใช้ชั่วคราวก็ได้ค่ะ
หามานาน ส่วนใหญ่โหลดมาแต่ใช้ไม่ได้ (จำกัดที่OS X 10.5เท่านั้น)
แมคปายังไม่ได้อัพใหม่ค่ะ ยังเป็นTigerอยู่ แอบเคือง

มีความสุข รบกวนอีกครั้งนะคะ ขอบคุณค่ะ

nickoe's picture
4320
เอ

ไวรัสนี่ไม่น่าใช่ครับ ลอง repair disk ดูสักรอบน่าจะดีครับ
เผื่อมีอะไรผิดปกติที่ os

ถ้าจะลอง scan virus ก็ลอง iantivirus ดูก็ได้ครับ พอใช้งานได้เหมือนกัน
http://www.iantivirus.com/