เรื่องการอัพโหลด iweb ขึ้น host ว่าควรใช้ host แบบไหน

overlanding's picture
5
เรื่องการอัพโหลด iweb ขึ้น host ว่าควรใช้ host แบบไหน ตอนนี้ติดปัญหาครับว่าเราควรใช้โฮสเป็นวินโดวหรือยูนิต และควรใช้ลักษณะใด เพราะผมจะจดโดเมนใหม่ และ Directory/Path มันเป็นแบบไหนครับเพราะผมไม่มีความเข้าใจเรื่องนี้ ขอความแนะนำด้วยครับ

ikok's picture
10285
ผมคิดว่าได้หมดนะครับ

จากเวปตัวอย่างบทความ iweb ที่ผมทำไว้ เป็น hosting แบบ linux ครับ แต่ผมคิดว่าสามารถใช้งานได้ (หมายถึงเอาเวปเข้า internet ได้) ด้วย hosting แบบ windows เหมือนกันครับ

แต่... จากเอกสารประกอบ iweb 09 บนเวป apple
http://support.apple.com/kb/TS2580

ระบุไว้ว่าอาจจะเกิด error ขึ้นได้กับ FTP แบบ windows server นะครับ

ทางที่ดี ถ้าเลือกได้ เลี่ยงไปใช้แบบ linux ดีกว่าครับ ค่าใช้จ่ายต่ำกว่าด้วย =)

10285
เรื่อง directory/path

ต้องตามแต่ละ hosting ที่คุณใช้อยู่นะครับ แต่ละที่ไม่เหมือนกัน แต่โดยส่วนมากแล้วจะคล้ายกัน และน่าจะมีคู่มือการเริ่มต้นหรือว่าการใช้งาน directory ต่าง ๆ มาให้ user ครับ คุณต้องลองถามทาง host ดูครับ เขายินดีช่วยตรงนี้คุณอยู่แล้วครับ =)

ปล. ยินดีต้อนรับนะครับ

10285
การใช้ host แบบ win/unix/linux

โดยพื้นฐานแล้วไม่ต่างกันครับ ทั้งหมดรองรับเวปที่เป็น html มาตรฐานได้โดยทั่วไป อาจจะมี directory/path กับระบบหลังบ้านที่ต่างกันบ้าง แต่ก็ไม่น่าเป็นปัญหาสำหรับการใช้งานเวปครับ

แต่ราคาทั่วไปแล้ว hosting แบบ windows จะราคาสูงกว่าแบบ unix/linux ในพื้นที่ ๆ เท่ากันครับ

ผมเคยใช้แต่แบบ linux ไม่เคยใช้ของ windows ครับ

5
thank

เว็บนี้ผมขอยกนิ้วให้ ห้าดาวเลยครับ ตอบได้ทันใจจริงๆ และไม่ทิ้งเว็บบอร์ด เยี่ยมๆๆๆ

10285
ขอบคุณครับ ^^

แต่เวป mac community อื่น ๆ ก็มีคนช่วยตอบเยอะนะครับ ยิ้มปากกว้าง

5
หัดเล่น iweb

ขอถามอีกเรื่องครับ การแก้ไข iweb เวลาอัพเข้าโฮสแล้วทำยังไงครับ แก้จากที่ไหนหรือ มีเว็บบอร์ดมั้ย ?

10285
การแก้ไข iWeb หลังจาก upload ไปแล้วนะครับ

ทำได้แบบนี้ครับ (แบบใดแบบหนึ่ง หรือทั้งหมดร่วมกันก็ได้ เพราะคนละขั้นตอน ไม่เกี่ยวกับโดยตรง)

1.แก้เนื้อหา - update เนื่อหา

ส่วนนี้สามารถทำได้จากใน iWeb โดยตรงครับ แล้ว upload ทับของเดิมเข้าไป ซึ่งเขาให้เราเลือกได้ว่าจะ upload เฉพาะส่วนที่ update ไปไม่เหมือนเดิม หรือจะ upload ทั้งเวปครับ .. ซึ่งถ้าเลือกเฉพาะส่วนที่ update นี่จะใช้เวลาน้อยกว่า upload ใหม่ทั้ง site ครับ

2.แก้ theme + เพิ่ม script

อันนี้ต้องอาศัยความรู้เรื่อง html พื้นฐานนะครับ ไปแก้ code ที่ upload แล้วในตัว host อีกที ซึ่งควรจะทำกับหน้าที่ไม่ update ผ่าน iWeb แล้ว หรือไม่คิดว่าจะ update จาก iWeb อีกแล้วนะครับ เพราะถ้าเรา update เนื้อหาหน้านั้นใหม่จาก iWeb พวก code ที่เราไปแก้เองจะหายไปทั้งหมดครับ

iWeb ไม่มีเวปบอร์ดครับ และถ้าไม่ได้ใช่ MobileMe คนอ่านจะ comment ไม่ได้ครับ ต้องเลี่ยงไปใช้บริการ comment จากที่อื่น

5
มีปัญหาในการอัพเข้า host

มีปัญหาในการอัพเข้า host ครับ directory/path ทางโฮสบอกว่าให้ใส่ public_html แต่ว่าทาง iweb บอกว่า directory/path ผิดครับแก้แบบไหนดี

10285
เรื่อง directory/path ใน hosting

ตัว public_html ที่ทาง host พูดถึงนี้จะเป็น folder สำหรับให้เรา upload ไฟล์จาก iweb ขึ้นไปครับ
คุณต้อง set ใน iweb ให้ upload ไฟล์ไปไว้ใน directory นั้นครับจากหน้า FTP setting บน iweb

ลองใช้ FTP เข้าไปดูจากทาง host นะครับ บางทีเราต้องระบุขื่อ folder (public_html) ที่แน่นอนลงไปก่อนเวปถึงจะ upload แล้วใช้งานได้ครับ เช่น บาง host ให้ upload ไฟล์ไปไว้ที่ folder ชื่อ htdocs ก็ให้ระบุใน directory/path ว่า htdocs ครับ