MBP อลูฯ ถ้า CPU ร้อนมากๆ เป็นอะไรไหม?

zombitzh's picture
12
อยากทราบว่า MBP ตัวอลูฯ ถ้าเครื่องร้อนมากๆ จะเป็นอะไรไหม
ตอนนี้เครื่องถ้าเล่นเยอะๆ ถึงจะมีพัดลมเป่าข้างใต้ ใช้โปรแกรม smcFan Control ด้วย
แต่ห้องไม่เปิดแอร์ ก็ยังร้อนอยู่ดี
60 C ขึ้นไปนี่ เริ่มใจไม่ดีละอ่ะค่ะ

เราปล่อยให้ร้อนไปแบบนี้นานๆ ได้ หรือควรทำให้มันเย็นขึ้นดีกว่าคะ

ikok's picture
10285
ยกฐานเครื่องขึ้นนะครับ

หาตัวรองด้านใต้มาใช้น่าจะช่วยให้การระบายความร้อนดีขึ้น แต่ถ้าใช้งานแล้วพัดลมดังนี่ไม่น่าห่วงครับ เป็นธรรมชาติของเครื่องครับ ... ถ้าใช้งานแล้วพัดลมไม่ดังนี่ .... น่ากลัวกว่านะครับ แบร่..

แต่ถ้าเปิดแอร์หรือทำให้สภาพแวดล้อมเย็นลงได้ก็น่าจะดีกว่า ให้เขาระบายความร้อนออกไปได้เร็วขึ้นก็น่าจะเป็นเรื่องที่ดีสำหรับความรู้สึกผมนะครับ

little_fuku's picture
703
ตัว GPU diode

-ของเค้าเคยร้อนถึง 72
กรี๊ดดดดด~~~~!!

ส่วนเรื่องพัดลมดังไม่เคยสังเกตนะ เพราะเปิดเพลงดังกว่า ฮาาา หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

nickoe's picture
4320
ไม่ว่าจะคอมเครื่องไหน

cpu ร้อนจัดๆก็พังได้หมดนะครับ
โดยเฉพาะ labtop ที่การระบายอากาศยังไงก็สู้ desktop ไม่ได้
ดังนั้นการใช้งานควรใช้งานในที่อากาศถ่ายเทสะดวกครับ
หาอะไรมารองใต้ฐานเครื่องด้านหลังให้เอียงขึ้น อากาศจะไหลดีกว่าครับ
หาพัดลมมาเป่าช่วยก็ได้ครับ อลูมิเนียมระบายความร้อนเร็วอยู่แล้ว

lil_am's picture
36
ต้องทำตามวิธีนี้มั้งแล้ว

ต้องทำตามวิธีนี้มั้งแล้วจะได้อยู่กับเรานานๆ
ต่อไปนี้ต้องยกเครื่องขึ้นสักนิด หุหุ