sorting มีไว้ทำอะไรคะ

little_fuku's picture
703

แล้วมันต่างจากช่อง info ตรงไหนคะ ยิ้มปากกว้าง

ikok's picture
10285
sorting บน iTunes เอาไล่หาเพลงค่ะ

เช่น เรามีชื่อวงที่ซ้ำกัน The Fuku กับวง Fuku

ทั้งสองวงนี้ชื่อคล้ายกัน แต่เป็นคนละวงที่ไม่มีอะไรเกี่ยวข้องกัน ปัญหาจะเกิดเมื่อ iTunes ถ้าเรา sort ปรกติแล้ว เขาจะไม่นับ The นะ กลายเป็นว่า เพลงหรืออะไรต่าง ๆ จากทั้งวง The Fuku กับวง Fuku จะขึ้นมาทับกันหรือปน ๆ กัน

sorting เกิดมาเพื่อแก้ปัญหานี้ เช่น

Artist : The Fuku แล้วช่องทางขวาใส่แบบเดียวกัน
Sort Artist : The Fuku

แบบนี้ถ้าเรา sort เพลงครั้งต่อไป เพลงหรืออะไรอื่น ๆ ที่เกี่ยวกับวง The Fuku จะเรียงอยู่ในหมวด T แทนหมวด F เดิมค่ะ

พอเห็นภาพไหม?

10285
เพิ่มเติมเรื่อง sort นะคะ

เป็นแบบเดียวกัน แต่อธิบายแบบละเอียดยิบ ๆ
http://www.macworld.com/article/131514/2008/01/sortingitunes.html

little_fuku's picture
703
เค้าเคยเจอปัญหา

ศิลปินวงเดียวกัน แต่ว่ามีสองบันทัดเวลาเลือกแบบ artist ในไอพอดอ่ะค่ะ
ต้องมาแก้ในนี้ป่ะพี่

10285
อันนั้นลองดูว่า

เพลงเป็นเพลงจากคนละอัลบั้มกันหรือเปล่านะ บางทีเพลงเดียวกันอยู่ในหลายอัลบั้มเช่นจากต้นฉบับ กับจากอัลบั้มรวมฮิต .. เขาก็โผล่พร้อมกันได้นะ

การแก้ sorting ในนี้จะเปลี่ยนลำกับการ sort เนื้อหาให้โผล่ในหมวดอักษรที่เราต้องการมากกว่านะคะ ช่วยให้เราไม่งงน่ะ