___ แกะกล่อง : Macbook Pro 13.3" LED Backlit with 2.26 GHz Core2 Duo !!! ___

happiness's picture
148

ในที่สุดของที่สั่งจาก Apple Online Store Thailand ก็ส่งมาถึงมือผมจนได้
หลังจาก DHL แจ้งมาเมื่อวันก่อนว่า อาจล่าช้าเพราะติดวันหยุดศุลกากร
สรุปแล้วใช้เวลาตั้งแต่ขั้นตอนสั่งซื้อ จนส่งของเสร็จสิ้น เป็นเวลา 3 วันทำการครับ

แต่น แตน แต๊น---- Macbook Pro รุ่นประหยัด กล่องเล็กกระทัดรัด
เล็กกว่ากล่องของ Macbook White ตั้งครึ่งนึงแน่ะ

เทปกาวที่ผนึกตัวกล่องโดนกรีดครับ พบรอยนิ้วมือดำๆ สามสี่จุด
คาดว่าคงเป็นคุณพี่ศุลกากรขี้สงสัยทำการแกะดูข้างใน

เอ้า เด็กๆ ได้เวลาเปิดตัว!

ถึงกล่องจะโดนแงะไปแล้ว แต่พลาสติกที่ซีลเครื่องยังคงรักษาพรหมจรรย์ไว้ได้ หมดกัน 2

แผ่นหลังสวยใส ไร้รอยต่อ

SD Slot พระเอกของงาน !? และพอร์ตอื่นๆ แอบเสียดายช่อง Line-in อยู่เหมือนกัน

" Welcome to OSX "
จอแบบใหม่สีสันสวยงาม และคมชัดมาก ถึงจะปรับองศาจอ ภาพก็ไม่เบลอๆเหมือนตัวก่อน

เมื่อคุณดับไฟ หรือเอามือไปบังเซ็นเซอร์ที่อยู่ติดกับกล้อง iSight
ตัวเซ็นเซอร์จะทำการหรี่แสงหน้าจอให้อัตโนมัติ และไฟคีย์บอร์ดก็จะค่อยๆ สว่างขึ้นมา

ทำการลง OSX 10.5.7 มาพร้อมกับ iLife '09

Battery Cycle เริ่มนับที่ 1 คงเพราะชาร์จมาบ้างจากโรงงาน ( เห็นบางท่านได้เป็นเลข 0 )

จบการเปิดตัวสมาชิกใหม่ของบ้านผมครับ ขอบคุณที่รับชมครับผม หมดกัน 2

สรุปการสั่งซื้อสินค้าจาก Apple Online Store Thailand ให้นิดนึงครับ

1. การสั่งซื้อผ่านหน้าเว็บ Apple Store นอกจากใช้บัตรเครดิต สามารถใช้บัตรเดบิตที่สามารถซื้อของออนไลน์อย่างบัตร Be1st หรือ K-Web Card ได้ด้วย
  2. การซื้อสินค้าในราคา Education ไม่ได้เรียกหลักฐานใดๆ ใช้ความซื่อสัตย์ จริงใจต่อกันล้วนๆ ( ยกเว้นถ้าเราโทรไปสั่งซื้อ เขาจะมีการถามหา Student ID หรือไม่ก็ชื่อ มหาวิทยาลัย ครับ )
  3. ถ้าหากอยากได้ของไวๆ ควรสั่งซื้อตั้งแต่ต้นสัปดาห์ของวันทำการ และดูวันหยุดราชการของทางสิงคโปร์และศุลกากรของไทยให้ดี เตรียมเอกสารเช่นสำเนาบัตรเครดิต บัญชีธนาคาร ควรแสกนเก็บไว้ให้พร้อม

อย่างผมกดสั่งซื้อเที่ยงคืนวันพุธ แปดโมงเช้าวันพฤหัสฯ ทางแอปเปิ้ลก็จะเริ่มดำเนินการตามออเดอร์ของผม ( กรณีบัตรเครดิตไม่มีปัญหา ) และชิปของในบ่ายวันนั้นทันที
หากคุณอยู่กรุงเทพฯ หรือละแวกใกล้เคียง 3 วันของน่าจะถึงครับ ยิ้มปากกว้าง

ikok's picture
10285
โอ้... ยินดีด้วยกับ new mbp ตัวใหม่นะครับ ^o^ /

แอบอิจฉาครับ แห่ะ ๆ 1

ทำเอาผมอยากได้ไปด้วยเลย .. ขอบคุณอีกครั้งที่มาแก่ะกล่องให้ดูกันนะครับ

... อยากด้ายยยยยยย ~

little_fuku's picture
703
ว๊าวๆๆๆๆๆๆๆ

น้องใหม่ใสกิ๊งๆๆ
เห็นแล้วอยากเอาเครื่องเก่าของเราไปทำพัง
แบร่..

Mixmerize's picture
1480
- -"

อันที่จริงก็พังก็อยู่หน่อยนึงนะ ไม่เอาไปซ่อมซะที แอบเคือง

10285
แบบนี้สิคะ

ยกขึ้นมาช้า ๆ

แล้วปล่อยลงพื้นโลดค่ะ แบร่..

lakanon's picture
1
ทำไม เพื่อนผมซื้อมาจากงาน

ทำไม เพื่อนผมซื้อมาจากงาน Commart แบตไซเคิ้ลเป็น 5 แล้วว น้องเซลบอกปกติค่ะ โดนหลอกของเก่าไม๊เนี่ย

10285
ไม่เก่าหรอกครับ

อาจจะเป็นตัวท้าย ๆ หรือเป็นตัวที่ใช้โชว์ในงาน

เรื่องชาร์จมากน้อยตรงนี้ไม่ค่อยสำคัญเท่าไหร่ครับ เพราะว่าเหลือให้เราได้ใช้อีกตั้งนาน =)

ฝากบอกเพื่อนว่าอย่าคิดมากครับ

ปล.ยินดีต้อนรับนะครับ

wut3572006's picture
22
อยากทราบค่าใช้จ่ายั้งหมดครับ

อยากทราบค่าใช้จ่ายั้งหมดครับ เผื่อจะได้สั่งบ้างมีภาษีและค่าขนส่งอีกไหมครับ

10285
ราคาในเวปมีบอกเอาไว้แล้วครับ

ภาษีนี่เหมือนจะรวมไปในราคาตามเวป แต่เรื่องขนส่งนี้ผมไม่แน่ใจครับ

KIGTNG's picture
21
ไม่ต้องจ่ายค่าอะไรเพิ่มแล้วค่

ไม่ต้องจ่ายค่าอะไรเพิ่มแล้วค่ะ ทั้งค่าภาษี ทั้งค่าขนส่ง

10285
ขอบคุณค่ะ

ยิ้ม

1480
ใครขุดกระทู้ขึ้นมาก๊าบ~

เห็นแล้วใจมันกระสับกระส่าย หลอน หลอน

perfectgame's picture
317
อยากร้องไห้

มันเกิดมา ฆ่า Nmb alu ของผมชัดๆ

ฆ่ามันๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

zesakui's picture
73
สวยดีน่ะค่ะ

สวยดีน่ะค่ะ

10285
ซื้อใหม่เลยครับ

แบร่..

srimping's picture
5
เหมือนกันเลย

สวัสดีค้ะพี่
หนูก็พึ่งได้แมคโปรอันไหม่มา
แต่ซื้อในราคานักศึกษา 42900

ได้มา 5 วันแล้ว แต่ยังใช้ไม่เป็นเลย
ต้องรอไปเรียน

แล้วพี่สั่งซื้อยังไงค้ะ ได้ราคาเหมือนซื้อที่นี่รึเปล่า

10285
ยินดีต้อนรับค่า

เรื่องราคาคงจะถูกกว่านะ ถ้าซื้อในราคานักศึกษา

ว่าแล้ว อย่าลืมเข้าห้องแนะนำตัวเลยค่า ~ ไปแนะนำตัวในห้องนั้นด้วยนะคะ

22
ถามเรื่องประกันครับ

สั่งจาก online สามารถเข้า istudio ได้ทุกที่หรือเปล่าครับ

nickoe's picture
4320
ได้ครับ

มันเป็น worldwide ครับ
register ให้เรียบร้อย หรือเอาใบเสร็จหลักฐานไปด้วย
เข้าได้ทุกที่ครับ

22
เพิ่มเติม

ถ้าซื้อในราคานักศึกษานะครับ เข้าได้ทุกที่เหมือนกันถูกต้องนะครับ กลัวเข้าใจผิด และมีค่าใช้จ่ายเพิ่มหรือเปล่า

10285
โทรถามออนไลน์เลยครับ =)

น่าจะได้คำตอบที่น่าจะตรงข้อสงสัยนะครับ =)

princetofu's picture
121
istudio

จริงๆแล้ว เอาเข้า MCC เลยจะดีกว่าครับ

เพราะ iStudio เป็นแค่ตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการ (Authorize reseller/dealer)

แน่นอน Apple ไม่ได้เปิดเอง นโยบายก็ไม่เหมือนกัน แล้วแต่เจ้าของ

ถ้าไม่อยากจะต้องไปเถียงกับพนักงาน ก็ MCC ผมว่าเวิร์คกว่า

v21e's picture
64
อยากได้จัง

อยากได้จัง

1480

อยากด้วยคนครับ เขิน

10285
ซื้อเลยครับ

แบร่..

liverrish's picture
79
สวยจัง

อยากได้มั่ง

sajiro's picture
1179
สวยมากครับ

แต่สำหรับทอปว่า จอ 13 มันเล็กไป

mao_dbac_o@hotmail.com's picture
227
สวยครับ

ผมว่าพกพาสะดวกดีครับไปไหนมาไหนเบาดี ของผม 17 นิ้ว ไปไหนทีไหล่แทบหลุด

minemind's picture
3876
eiei

เครื่องเล็กๆ สาวๆก็ชอบด้วย

Artnoi's picture
6
สวยจัด

อยากได้อ่า

Cybernet's picture
399
รุ่นเดียวกันเลยคร้าบบบ

รุ่นเดียวกันเลยคร้าบบบ

princezer's picture
11
ตัว เดียว กัน เลย

รุ่นเดียวกันเลยนะครับเนี่ย

tonlyosaki's picture
198
รุ่นเดียวกับผมเลยครับ

ป.ล คุณ princezer ไปขุดมาจากไหนครับเนี้ยกระทู้เก่าเชียว (ยังเป็น leopard อยู่เลย มีความสุข)

gugnoidea's picture
17
ขอถามนิดนุงนะครับ

ราคา นศ นี่ต้องสั่งซื้อในเวปเท่านั้นเหรอครับ หรือผมสามารถไปซื้อที่ istudio ได้เลยอ่ะครับ
พอดีเป็น นศ อยู่เลยสนใจอ่ะครับ

10285
ลองโทรไปสอบถามทาง istudio ดูนะครับ

เขาน่าจะให้ข้อมูลที่ถูกต้องล่าสุดกับคุณได้ครับ ยิ้ม

gugnoidea's picture
17
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

happiness's picture
148
ในไทย

ในไทยสามารถซื้อราคานักศึกษาได้จาก U-Store ครับ
เท่าที่ทราบก็มีอยู่ที่ ธรรมศาสตร์ จุฬา ABAC ม.กรุงเทพ
ส่วนต้องเป็นนักศึกษาสถาบันนั้นๆหรือเปล่า ไม่แน่ใจครับ
แล้วแต่ดวงว่าจะเจอพนักงานขายท่านไหน บางคนได้บางคนไม่ได้ เหอๆ

minemind's picture
3876
แน่ใจว่าต้องเป็น

แน่ใจว่าต้องเป็น นักศึกษาของสถานบันนั้นด้วยครับ

Mister's picture
26
มีที่ สุขุมวิทครับ เข้าขายให้กับ นศ. เลยครับ

แต่เราต้องเอาบัตร นศไปยื่นครับ อยู่ สุขุมวิท42 คับ ตึกอะไรเนี้ย จำไม่ได้แล้วเดวมาลงให้อีกทีนะครับ
ลดเท่า U-Store เลย

ปล. เลือกวันไปดีๆนะคับ รถติดโคตร
ผมไป วันศุกร์+เย็น+ฝนตก = 4 ชั่วโมงบนรถคับ มีความสุข

bibeeam's picture
19
เพิ่งไปซื้อมาวันนี้ ที่ สยามดิส

ได้เแบตไซเคิ้ลเป็น 0 ดีใจสุดๆๆ

แถมยังได้ กิฟวอเชอร์ อีก 3000 จากห้างอีกด้วย
คิดไปคิดมาเหมือนได้ส่วนลดมา3000 ใครสนใจหรือจะไปซื้อรีบๆนะ
เค้าหมดเขตวันที่ 3 เดือนหน้านี้แล้ว ข่าวดีเลยมาบอกต่อๆกัน

10285
ยินดีด้วยกับ mbp เครื่องใหม่นะครับ

ยิ้ม ขอบคุณสำหรับข่าวเรื่อง voucher ด้วยนะครับ เอ๊า ใครอยากได้เครื่องใหม่ ลุยเลยครับ ~

ekkapol's picture
27
ผมก็ได้ cycle count 0

เมื่อวานถอย MBP 13' มาจาก U-store ของ มช
ได้ cycle count 0 ครับ ดีใจเช่นกันอิๆ

beemahidol's picture
66
สั่งซื้อไปแร้ว...แต่...

สั่งของไปตั้งแต่วันพฤหัส เย็นวันศุกร์มี Mail มาขอ Statement ของบัตร Credit แจ้งว่าเพื่อ Security แล้วก็ส่งกลับไปวันเสาร์เช้า...ตอนนี้ยังไม่ได้ Feed back เรยอ่ะ

ทางบัตร Credit แจ้งว่ามีการตัดยอดออกไปแร้วอ่ะ แต่ทำมั้ยไม่มี Feed back ล่ะคะ???? แล้วอย่างนี้จะได้ของเมื่อไหร่ล่ะคะ????