เกี่ยวกับ Parallels คับ

dogsday's picture
33
คือผมลงวินโดว์ xp ใน บูทแคมป์ แล้ว ผมก็ มาลงเจ้า Parallels desktop .... ปํญหาคืองี้ครับ

1. ตอนรันวินโดว์แล้ว ผมไม่สามารถ บังคับเคอร์เซอร์ เมาส์ ในวินโดว์ได้
  2. ผมต้องลง วินโดว์ใหม่ ผ่าน เจ้าParallels หรือเปล่าครับ
  3. อยากจะขอวิธีใช้เจ้า parallels ที่เข้าใจง่ายๆ และถูกขั้นตอนด้วยครับ

ขอบคุณคร้าบ

ikok's picture
10285
ลองตอบดูนะครับ

เรื่องเมาส์ให้ทำตามจากในนี้ครับ
http://blog.gtuhl.com/2008/01/07/mouse-not-working-in-parallels/

1. คือให้เข้า control panel จากฝั่ง win ให้ได้ด้วยการกด tab และลูกศรขึ้นลงไล่คลิ๊กไปเรื่อย ๆ จากนั้นเลือก Mouse / Properties
  2. แล้วไปที่ driver เลือก update driver เมื่อ update wizard ขึ้นมาให้เลือกแบบนี้ครับ
    "not at this time" แล้ว Next แล้ว "Install Automatically" แล้ว Next

3.หลังจากติดตั้งเสร็จแล้วเลือก restart parallels ครับ

ส่วนวิธีลง win ใหม่ผ่าน parallels กับวิธีใช้แบบคร่าว ๆ นั้นผมไม่ทราบครับ แห่ะ ๆ 1

dogsday's picture
33
คือว่า....T T

ตอนที่เปิด Parallels แล้วบูทวินโดว์ มันดันติดอยู่ที่หน้า Start up นะสิครับ แล้วก็ จะกดเพื่อล๊อคอิน ยูสเซอร์ ก็ไม้ได้ซะด้วย

ฮือๆ แอบเคือง เลยไม่ได้ไปตั้งค่าอะไรตามที่เวปแนะนำได้ซักอย่าง แหะๆ หลอน

ikok's picture
10285
ใช้ปุ่ม Tab

กดไล่ไปเรื่อย ๆ ไม่ได้เหรอครับ?

ปรกติน่าจะได้นะครับ ถ้าไม่อยากนั้นต้องลอง update เป็นเวอร์ชั่นล่าสุด (หรือเวอร์ชั่นอื่น) ก่อนครับ ยิ้มปากกว้าง