icereturn's picture
43
ถ้าเกิดว่าชาร์ตแบตทิ้งไว้แล้วลืมถอดออกแบตจะเสื่อมเร็วหรือป่าวค่ะ
ช่วงนี้ยิ่งเบลอๆอยู่ บางครั้งชาร์ตไว้กะว่าจะถอดก่อนนอนแต่ก็ลืมทุกที
กลัวว่าแบตตจะเสื่อมอ่ะค่ะ

pippo's picture
2469
แบตฯ เสื่อม

ยังหาอะไหล่ได้ครับ... แต่ไฟไหม้บ้านไม่มีอะไหล่นะ

ซื้อเครื่องตั้งเวลาซิ ไม่กี่ร้อยเอง... เซฟๆ ไว้ก่อนดีกว่านะครับ

ผมเคยเล่าให้ฟังเรื่องเพื่อนบ้าน เปิดคอมฯ โหลดบิต แล้วออกไปเที่ยว

กลับมาไม่มีบ้านให้อยู่แล้ว... ไหม้หมดเลย วันเดียวกับที่ซานติก้าเลยอ่ะครับ

ikok's picture
10285
โหว...

บ้านไหม้แบบนี้.. เห็นด้วย 100% ครับ มีความสุข

ปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่า ยิ้มปากกว้าง

R Jarn Yao's picture
70
แบตไม่เต็มร้อย แต่ไฟเขียว

1. บางครั้ง Charge แบตทิ้งไว้รอให้เต็ม 100% แต่หลายครั้งเห็นมีแค่ 98% ไฟเขียวก็ขึ้นแล้ว ควรจะถอดปลั๊กออกหรือไม่คะ
  2. ถ้าแบตเต็มแล้วแต่ยังทำงานต่ออยู่ ควรจะถอดปลั๊กออกหรือเปล่าคะ
10285
ตอบเรื่องแบตครับ

1. ควรจะถอดครับ เพราะถึงตัวเลขจะไม่ตรงกันในบางกรณี แต่ถ้าเราไปฝืนเอาไว้นาน ๆ อาจจะมีความผิดปรกติเกิดขึ้น (อันนี้ผมเจอกับตัวเองครับ ชาร์จแช่เอาไว้นานเกิน หลัง ๆ ตัวเลขบอกปริมาณแบตทำงานผิดพลาด และไม่สม่ำเสมอครับ)
  2. ควรถอดครับ (ตามเหตุผลในข้อ 1 ครับ)
nickoe's picture
4320
ทั้งนี้ทั้งนั้น

อย่าลืมคาลิเบรทแบตกันนานๆครั้งนะครับ
จะได้ใช้งานได้นานๆ

10285
เห็นด้วยครับ

=)

ka_tay's picture
5
เห็นด้วยคร่า

หรือว่า...