Print Screen แล้วทำไมไม่ได้สีจริงๆ ครับ

thisontime's picture
37
Old Macbook Pro
Leopard 10.5.6

ทำไมเวลา Print Screen ถึงไม่ได้สีจริงๆครับ

พอลองเทียบสีใน Photoshop แล้วมันคนละสีกันเลย

แก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
ลองแบบนี้ดูนะครับ

ก่อนที่จะเอาภาพที่ capture มาเข้า photoshop ให้เปิดดูใน preview.app ดูก่อน แล้วเลือก

Tool > Assign Profile... > sRGB IEC61966-2.1 ดูก่อนนะครับ จากนั้น save แล้วลองเปิดใน photoshop

เรื่องนี้เป็นไปได้แบบนี้นะครับ คือ Photoshop จะมี space เรื่องสีในการทำงานกับไฟล์ต่าง ๆ ของตัวเอง ที่ไม่เหมือนกับโปรแกรมอื่น ขึ้นอยู่กับว่าเราตั้ง color profile แบบอัตโนมัติไว้ด้วยหรือไม่ แต่ส่วนใหญ่แล้วเขาจะเลือก profile ใด profile หนึ่งให้เรา

ที่นี้ ถ้ารูปที่เรา capture มาไม่มี color profile ติดตัวมาด้วย PS จะกำหนดตรงนี้ให้เราเองครับ

พอ PS กำหนด color profile ใหม่ให้กับภาพ.. บางครั้งจะทำให้การแสดงสีผิดเพี้ยนไปครับ =)

37
ขอบคุณมากๆครับ

ขอบคุณมากๆครับ

37
ลองแล้วครับ ได้สีจริงๆ

ลองแล้วครับ ได้สีจริงๆ แต่..........

สี hex code ของ เว็บไซต์ ให้สีไม่เหมือนกับ Jpeg ที่ hex เดียวกันครับ

ขอคำแนะนำหน่อยครับ

10285
อันนี้เป็นที่ browser ครับ

แต่ละ browser มีวิธีดูภาพที่มี color profile แต่ละตัวไม่เหมือนกัน

คุณจะสับสนกว่านี้ถ้าเปิดภาพเดียวกัน ดูจากหลาย ๆ browser ครับ =)

คำแนะนำ :

ใส่ color profile ภาพที่เอาเข้าไปไว้บน internet เป็น sRGB แล้วลืมที่เหลือไปเลยครับ

สีเพี้ยนนิดหน่อยของแต่ละ browser ไม่ใช่นัยยะสำคัญอะไรสำหรับ user ภายในเวปเลย (ถ้าไม่ใช่เวปเกี่ยวกับ graphic professional)

ไม่มี user คนไหนเข้าเวปพร้อมกันหลาย ๆ browser เพื่อเปรียบเทียบสีเพี้ยนตรงนี้หรอกครับ มีแต่คนทำเวปด้วยกันเองที่พยายามเปรียบเทียบเอง

เอาเวลาตรงนี้ไปพัฒนาส่วนอื่นของเวปดีกว่าครับ เช่น
- ทำยังไงให้ user ใช้งานง่ายที่สุด
- ทำยังไงให้ข้อมูลสามารถค้นหาได้ง่ายที่สุด
- ฯลฯ

ประมาณนี้ครับ =)

37
ขอบคุณมากๆครับผม คุณ ikok

ขอบคุณมากๆครับผม คุณ ikok

แต่ก็แค่มันขัดใจผมเวลา view ทุกๆ browser แล้วแสดงผลไม่เหมือนกัน

ตอนนี้ผมแก้ไขด้วยวิธีใช้ gif ไฟล์แทนสำหรับบางรูปที่ต้องการให้สีไม่เพี้ยนแต่...มันได้แค่ 256

10285
สำหรับผมนะครับ

แค่ใช้ sRGB ติดไปกับภาพก็ใช้งานได้ในระดับนึงแล้วครับ

ถ้าจะ save จาก photoshop คุณอย่าลืมติ๊กช่องที่ให้เขาติด color profile ไปกับรูปด้วยนะครับ
เดี๋ยวนี้ browser ส่วนใหญ่อ่าน color profile แสดงผลได้เหมือนกันหมดแล้ว =)

บนเวปนี้ ผมก็ใช้ jpg ธรรมดานี่ล่ะครับ สลับกับ png เป็นครั้งคราว