Safari 4.0.2 บางครั้งจะเข้าเว็บไม่ได้ซักพัก

thisontime's picture
37
ไม่ทราบว่าเป็นอะไร ตั้งแต่ up Safari จาก 4.0.1และ4.0.2

จะเข้าเว็บไม่ได้ซัพพักแบบว่ารอโหลดนานมาก และก็เข้าเว็บได้

เป็นแบบนี้บ่อยมากครับ

ขอคำแนะนำในการแก้ไขด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
เวปทั่วไป

หรือว่า mmm ครับ ถ้า mmm เข้าไม่ค่อยได้นี่ปรกติครับ แบร่..

แต่ถ้าเวปทั่วไป คุณลอง empty cache ดูนะครับ =)

37
ลองแล้วครับ

ลองแล้วครับ เหมือนเป็นอารมณ์ม้นเลยครับ เล่นๆไปซักพักก้อโหลดนิ่งๆ เว็บไหนก็นิ่ง

จนกว่ามันอารมณ์ดีสักพักก็เล่นได้ต่อ

จนเดียวนี้หันมาใช้ Firefox แก้ขัดไปก่อนแล้วครับ

****mmm คือไรครับ

10285
mmm คือ..

ชื่อย่อของเวป MacMueMai.com ครับ =)

Mixmerize's picture
1480
เอิ๊กๆ

ปกติมิกจะเรียกอยู่ 3-4 แบบคือ มมม, mmm หรือเวลาออกเสียงก็จะเรียก มอ-มอ-มอ ถ้าอยู่บนแถบบุคมาร์คก็จะตั้งว่า 3M สั้นกระทัดรัดดี ยิ้มปากกว้าง

pippo's picture
2469
อืม...คือว่า

ได้ลองใช้ web browser ตัวอื่นบ้างไม๊ครับ เช่น Firefox 3.5 ลองดูว่าเป็นเหมือนกันไม๊

ไม่อยากให้ด่วนสรุปว่าเป็นที่ Safari น่ะครับ

ถ้าบางทีอาจจะเป็นที่สัญญาณ internet ของที่บ้านมีปัญหาทำให้สัญญาณตก

ช่วงนี้ฝนตก ลมแรงบ่อยๆ ที่บ้านผมก็เป็นครับ แจ้งเจ้าหน้าที่ True มาแก้ไขก็หายดีแล้วครับ

37
ขอบคุณคุณ pippo

ขอบคุณคุณ pippo ครับ

ตอนนี้ผมใช้ Firefox มาแก้ขัดไปแล้วครับ

ก็ที่ผมมาตั้งถามเพราะ ขณะที่ Safari เอ๋อ Firefox เข้าได้ปรื๋อเลยครับ (แถมเร็วด้วย)

ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

และก็ยังอยากได้คำแนะนำวิธีแก้ไขครับ

ขอบคุณมากๆครับ

10285
มีทางเป็นไปได้แบบนี้นะครับ

มี bug นึงใน webkit ที่เป็น core ของ safari มีคนสังเกตเอาไว้ว่า ถ้าคุณเปิด tab สักสามสี่เวป แล้วคุณเข้าเวปหนึ่งในนั้นที่ server ไม่ยอม response หรือว่าโหลดช้าอยู่แล้ว .. จะพา tab อื่นที่เหลือโหลดช้าไปด้วยครับ

https://bugs.webkit.org/show_bug.cgi?id=4201

วิธีแก้ที่ผมนึกออกตอนนี้ คือปิด tab ของเวปที่มีปัญหานั้นทิ้งไป หรือว่าเข้าจาก หน้าต่างใหม่แทนที่จะเป็น tab ครับ

ปล.ผมเดาเอานะครับ =)