เรื่อง apple remote

princetofu's picture
121
อยากทราบ วิธีการปิด การทำงานของ รีโมทน่ะครับ

พอดีเพื่อนๆที่ห้อง ใช้ Mac กันหมด

แล้วเวลาเปิดฟังเพลง ชอบใช้รีโมท เปลี่ยนเพลงกัน

แต่เผอิญว่า สัญญาณมันดีไปหน่อย มันโดนไปทุกเครื่องเลย

มีวิธีปิดมันไม๊ครับ เวลาไม่ได้ใช้ ไม่อย่างนั้น วุ่นวาย ปรับเสียงกันมั่วเลยครับ หลอน

ikok's picture
10285
ต้อง pair ครับ

หลักการคร่าว ๆ คือคล้าย ๆ กับการจับคู่โทรศัพท์เข้ากับหูฟัง bluetooth คือจะเป็นเครื่องใครเครื่องมันครับ

พอเรา pair remote เข้ากับเครื่อง mac แล้ว เขาก็จะทำงานเฉพาะกับ mac เครื่องที่ pair เอาไว้เท่านั้นครับ ไม่ไปทำงานกับเครื่องอื่น

ลองดูวิธี pair apple remote หรือการปิดสัญญา IR บนเครื่อง macbook ได้จากที่นี่ครับ
http://support.apple.com/kb/HT1619

วิธีคร่าว ๆ คือให้ login เข้าเครื่องด้วย account ที่เป็น admin แล้วเอา apple remote ไปจอไว้ใกล้ ๆ ช่องรับสัญญาณ remote ด้านหน้าเครื่อง จากนั้นกดปุ่ม menu + ปุ่ม fast forword ค้างเอาไว้บน remote ประมาณ 5 วินาทีครับ แล้วเราจะเห็นสัญญาณรูปโซ่ กระพริบขึ้นมาบนหน้าจอ

cityradio's picture
19
thank u

เพิ่งจะทราบเหมือนกันครับ ที่ทำงานมีด้วยกันสองเครื่อง เวลาใช้ apple remote ก็เจอปัญหาเช่นนี้ หลังจากที่ได้ความรู้จากที่นี้แล้ว เป็นสิ่งดีมากเลยครับ ขอขอบคุณมาก มาก ครับ

Mixmerize's picture
1480
เคยเหมือนกันครับ

ตอนอยู่หอ มิกนั่งดูหนังส่วนฟลุคนั่งเล่นเนตอยู่ พอมิกเร่ง ดันไปเร่งของฟลุคด้วยซะงั้น เขิน

nickoe's picture
4320
หึหึหึ

ผมใช้มันเปิดปิดพัดลมในห้องได้ ฮา...............

little_fuku's picture
703
พี่นิกตอบหน่อย

สงสัยอ่ะ สงสัย?

nickoe's picture
4320
ไม่มีอะไร

ก็พัดลมในห้องมันใช้สัญญาณตัวเดียวกับ apple remote
ดังนั้นหันไปปุ๊ปก็เปิดได้ ฮา ประับสปีดได้ด้วย volume
แก้ไขนิดนึง มันปิดไม่ได้ครับ ลืมไป

Mixmerize's picture
1480
เจ้านายมิก

ใช้ iMac G5 วันไหนอารมณ์เสีย เดี๋ยวจะเอารีโมทไปแกล้งตอนประชุม หัวเราะร่วน

10285
สุดยอดมากครับ

ควบคุมพัดลมด้วย apple remote ตกใจ-1
55555

10285
สุดยอดครับ - -

ทำได้ไงนิ ~

princetofu's picture
121
เพิ่งรู้

ขอบคุณมากครับ

เพิ่งรู้ว่ามันต้อง pair ด้วย

ปกติ ใช้วิธีแบบบ้านๆครับ

เอามือปิด ตัวรับสัญญาณ 555+ หัวเราะร่วน

10285
- -

ปิดเอาได้จากใน url ที่ผมให้ไปก็ได้นะครับ แห่ะ ๆ 1

ตัว remote ที่แถมมาให้กับ mb รุ่นแรก ๆ ก็ไม่ pair มากับเครื่องเหมือนกันครับ ต้องมา pair เอง ถ้าผมจำไม่ผิดนะ

thisontime's picture
37
แล้วตัว remote นี่ใช้งานพวก

แล้วตัว remote นี่ใช้งานพวก power point หรือ presentation อื่นๆได้ไหมครับ

10285
ได้ครับ

ใช้บังคับ slideshow ใน keynote ได้ครับ =)

thisontime's picture
37
แล้วถ้าเป็น flash ล่ะครับ

แล้วถ้าเป็น flash ล่ะครับ

10285
เรื่อง flash นี่ไม่แน่ใจครับ

ไม่มีลองกับเครื่องผมเอง แต่คิดว่าไม่น่าจะได้นะครับ

update : ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมมาให้แล้ว เห็นว่า app ตัวนี้น่าจะช่วยให้ควบคุมอะไรต่าง ๆ ได้มากขึ้นครับ (ไม่ฟรีนะ)
http://www.iospirit.com/index.php?mode=view&obj_type=infogroup&obj_id=23...