Finder มีปัญหา

perfectgame's picture
317
Finder ตัวเดิม

Finder ตัวใหม่(ไม่สามารถลากทิ้งได้)

ภาพนี้เป็นหน้า Desktop ปกติครับ ถ้าปิด Finder ในวงกลม หน้าจอจะว่างแบบนี้ครับ

ปัญหาอีกอย่าง ไม่สามารถเปิดแฟ้มในแถบด้านล่าง : Downloads Document Trash

ถ้ากด Open in Finder มันจะรันโปรแกรม ต่างๆ ที่ผมมีอยู่ในเครื่อง เช่น

การ ค้นหา Spotlight ใน แฟ้มต่าง ๆไม่สามารถค้นหาได้มันจะขึ้นมาว่า

แล้วก็ไม่สามารถ Show all ในการค้นหาจาก Spotlight บนมุมขวา แล้วเปิดหน้าต่างการค้นหา Spotlight ได้

การใช้ Finder ปกติ มันมักชอบเด้งครับ แล้วขึ้นหน้าต่างดังภาพบน ^

ปล. เนื้อหานี้อาจซ้ำจากเวปเพื่อนบ้าน ซึ่งเค้าแนะนำให้ผมลง Os ใหม่เลย แต่ผมยังมีงานที่ค้างๆคาๆ อยู่หลายอย่าง ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีแก้ไข ที่ไม่ต้องล้างเครื่องใหม่ไหมครับ
http://www.macdd.com/macddv3/index.php/webboard.html?func=view&id=13668&...
ขอบคุณล่วงหน้าครับ...
ikok's picture
10285
คำถามครับ

ก่อนเกิดปัญหานี้ พอจะจำได้ไหมครับ ว่าทำอะไรไปแล้วบ้าง เช่นลงโปรแกรมใหม่ หรือทำอะไรที่เกี่ยวกับ system ครับ?

เรืื่องปัญหาซ้ำกับเวปเพื่อนบ้านไม่เป็นไรครับ ถ้าเอา link มาแป่ะได้ก็จะดี (ในลักษณะที่ไม่ใช่ทิ้ง url ไว้อย่างเดียวแล้วให้ตามไปอ่านที่เหลือเอาเอง เป็นใช้ได้ครับ) เผื่อถ้าไม่ได้คำตอบที่เวปนี้ ก็จะได้ให้คนอื่นที่ตามอ่านไปเจอคำตอบได้จากปลายทางครับ

โดยส่วนใหญ่ถ้าผมเจอ ผมก็จะทำ link ไปยังอีกที่นีงให้อยู่แล้ว หรือถ้ามีคำตอบผมก็จะทำ link ไปให้ไม่ก็ quote ข้อความมาตอบในแมคมือใหม่แล้วให้เครดิทเอาไว้ครับ

ผมคิดว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องที่เราควรส่งเสริมในการใช้งานเวป ที่คิดถึงคนอื่นที่จะตามอ่านทีหลังด้วยครับ

เป็นประมาณนี้ครับ

317
เปล่า

ไม่ได้ลงอะไรเลยครับ แค่เปลี่ยน จาก 1o.5.6 มาเป็น 10.5.7 อะครับ เพิ่งเปลี่ยน ได้ไม่นาน

ก่อนหน้าไม่เคยเกเรแบบนี้เลยนะ!!

10285
นี่อาจจะเป็นสาเหตุครับ

คือไม่ทราบว่ามีโปรแกรมอะไรติดเครื่องไ้ว้บ้างหรือไม่ที่ไม่ใช่ app มาตรฐานที่มากับ os x บ้างครับ ? คือผมเดาว่าโปรแกรมบางตัว อาจจะมีปัญหาทำให้การอัพเดทไม่สมบูรณ์ หรือตัว 10.5.7 ที่อัำเดทนั้นโหลดมาไม่สมบูรณ์ครับ...

ปรกติการลง OS X ใหม่นี่อาจจะมีความผิดปรกติเกิดขึ้นได้ ทีนี้ สาเหตุ ถ้าให้เดาจากข้อมูลที่คุณให้มานะครับ ผมแนะนำดังนี้

backup ไฟล์งานปัจจุบันของคุณเอาไว้ แล้ว restore OS X ใหม่เป็นเวอร์ชั่นก่อนหน้านี้ 10.5.6 แล้วพยายาม upgrade ดูใหม่

ถ้าคราวก่อน ใช้การ upgrade แบบ Update คราวนี้ให้เข้าไปโหลดตัว 10.5.7 แบบ stand alone มาติดตั้งเองครับ

สรุปคือ การติดตั้ง OS X ใหม่ดูจะเป็นทางเลือกที่น่าจะดีที่สุดในตอนนี้นะครับ ยิ้ม

317
ครับ

เรื่องโปรแกรม ฟรีแวร์ ตรึมเลย ครับ ผมชอบไปโหลดมา ลอง ใช้ดูอ่ะ

สรุป ยังไง ก็ต้อง ลงOs ใหม่

งี้ผมรอ เจ้า Snow มาแล้ว ค่อยลง ใหม่เลยดีป่าว คับ

10285
ไม่ดีครับ ^^

ดูจากอาการที่เป็นอยู่แล้ว มีอะไรเกี่ยวกับ system มีปัญหาแน่ ๆ ครับ ไม่น่าจะปล่อยเอาไว้ในระยะยาวนะครับ

แก้ได้ด่วนที่สุดเท่าไหร่น่าจะยิ่งดีครับ

pippo's picture
2469
นานมาแล้ว

เคยไปร่วมฟังสัมมนา ยังมีการหยิบยกเรื่องการ Refresh เครื่อง Apple อย่างน้อยปีละครั้ง ด้วยการ Format Harddisk แล้วลง OS ใหม่

ที่ผ่านมาเมื่อมีโอกาสวันหยุดหลายๆ วันช่วงปีใหม่ ผมก็ลองทำดู ก็รู้สึกได้ถึงความรวดเร็วขึ้นเวลาลง OS ใหม่ๆ

317
อ่า

ขอบคุณค๊าบบ

การ Format Harddisk ปีละครั้ง ถ้าทำได้ มันก็คงจะดีกับตัวเครื่อง เพราะ เปรีียบเหมือนได้เครื่องใหม่มาเลยนะนั่น

แต่ต้องคอย แบคอัพ ข้อมูลนี่สิ!!!~ Humm

nickoe's picture
4320
ก็

Time machine ช่วยได้ครับผม

10285
format เสร็จปุ๊ป

restore system กลับปั๊ป

ได้มาเป็นเครื่องเก่าก่อน format ทันที~ แบร่..

Mixmerize's picture
1480
เอ๊ะ

อย่างงี้ก็เท่ากับว่า Format ไปก็ไม่มีผลรึป่าวครับ ตกใจ-1

10285
สงสัยเหมือนกันครับ

• -a
nickoe's picture
4320
ก็

ก่อนที่จะ format เราก็ัจัดการลบส่วนของ system ใน TM ไปก่อนไงครับ
แล้วก็ไม่ต้อง restore เอาแค่ไฟล์พอ จำได้ว่าทำได้

2469
กรณีของผมนี่

ลง OS ใหม่ โปรแกรมใหม่ ไม่ได้ใช้วิธี Restore ครับ

ใช้เวลาหน่อยแต่ก็เป็นการทบทวนประจำปีไม่งั้นอาจลืมหมด

10285
ผมอยากทำแบบนี้เหมือนกันครับ

ตั้งใจไว้ว่าจะทำอาทิตย์หน้าที่จะหยุดยาวนี้ (สำหรับสิงคโปร์) จะได้มีเวลานั่งไล่ไฟล์แบบทีละ folder

เริ่มรู้สึกว่าตัวเองทำตัวเองสับสนครับ 55555

2469
ไม่รู้ว่า..

มีใครทำแบบนี้หรือไม่ครับ (คิดมากไปไม๊เนี่ย...)

• MacPro ผมเพิ่ม Harddisk แล้วลง OS ใหม่ โปรแกรมใหม่ ลงไปแล้วบูตเลือก Harddisk ลูกใหม่ จากนั้นค่อยจัดการ Copy ไฟล์ที่ต้องการมา รวมทั้งพวก Setting Preferences ของโปรแกรมทั้งหลาย ผมคิดเอาเองว่า Safety ดีครับ ถ้ามีอะไรผิดพลาด Harddisk ลูกเก่า OS เก่ายังอยู่ ถ้าลูกใหม่ที่ลงไปใช้ปกติดี คราวหน้าเราก็ Format แล้วลง OS ในลูกเก่า สลับไปเรื่อยๆ ส่วนลูกที่ 3 ผมเอาไว้เก็บงานอย่างเดียวครับ ไม่มี OS
  • MackBook / MackBook Pro ผมใช้วิธีแบ่ง Partition เป็น 3 Partition 1-2 ผมใช้ลง OS สลับเหมือนมี 2 Harddisk อีก Partition ให้พื้นที่เยอะหน่อยเก็บไฟล์งานอย่างเดียวครับ เวลา OS เสีย หรือต้องการ Format Partition ไม่ต้องย้ายงาน

ถ้าต้องการมี OS ของ Window ด้วยก็เพิ่ม Harddisk สำหรับ MacPro / แบ่ง Partition เพิ่มสำหรับ MacBook Pro
ส่วนของผมไม่ค่อยได้ใช้ Window มากนักเลยใช้ผ่าน Parallels แทนครับ

10285
ขอบคุณมากครับคุณ pippo

ผมคิดว่าแบบนี้ดีที่สุดครับ กันไว้เผื่อมีอะไรผิดพลาดด้วย และได้ clean install จริง ๆ ด้วย มีความสุข

ผมเตรียมแบ่ง harddisk แล้วครับ ~

317
แก้ปัญหาได้แล้วนะครับ

จากที่กังวลใจไปนาน แล้วก็ยังไม่ได้เอาเครื่องไปลง Os ใหม่ ซักที เพราะขี้เกียจ Backup ข้อมูลใหม่

แล้วเจ้า ตัว 10.5.8 ก็มีมาให้อัพเดท พอดี เลยเกิดความคิดที่ว่า ลอลงตัว 10.5.7 ใหม่ดีใหม่ ก็เลยไปจัดการ โหลด 10.5.7 แบบ Combo มา แล้ว ก็ลง ตัว 10.5.8 แบบ Combo จากหน้าเวปหลััก ผลปรากฎว่า ปัญหาของ Finder หายไปโดยสิ้นเชิง

ตอนนี้สบายตัวหายห่วงไปได้แล้วครับ แต่ก็มีเรื่องกัววลใจรอบใหม่มาเสนอถามว่า

คงไม่มีผลกระทบต่อ System ในอนาคตใช่ป่ะครับ เพราะว่าถึงยังไงก็ต้องลง เจ้าเสือหิมะ ในไม่ช้านี้อยู่แล้ว

ขอบคุณสำหรับทุกๆ คำแนะนำและความคิดเห็นนะครับ

เฮ้อออออออ!~

2469
ยินดีด้วยครับ

ตอนที่เล่น Mac ใหม่ๆ ผมก็แหยงมากเลยครับกับการที่จะต้องลง OS ใหม่

พอมาตอนนี้ลงๆ ลบๆ ก็เฉยๆ ครับ อีกอย่างคงเป็นเพราะไฟล์งานที่อยู่ในนั้นมากกว่าครับที่ทำให้เรากังวล

ฉนั้นจัดการแยกไว้ที่อื่นก็ดีนะครับ เวลาเกิดอะไรขึ้นก็ไม่เครียดเท่าไหร่ (อย่าไว้ใจว่าเค้าจะคงทนมากนัก จะช้ำใจภายหลังครับ โดนมาหลายครั้งละครับ)

10285
ไม่น่าจะมีปัญหาครับ

ถ้าค่อย ๆ ลงโปรแกรมนะครับ เวลาจะใช้โปรแกรมฟรีต้องดูนิดนึงนะครับ

ผมหมายถึงทราบว่าโปรแกรมแต่ละตัวเอาไว้ทำอะไร หรือว่ามีผลอะไรกับเครื่องบ้าง เห็นว่าโหลดโปรแกรมฟรีมาใช้เยอะ ก็ดูตรงนี้นิดนะครับ เพราะโปรแกรมฟรีบางตัวก็เขียนออกมาไม่ดี และอาจจะทำให้เครื่องผิดพลาดได้ครับ

317
ครับพี่

ต่อไปจะค่อยๆ ระวังละกัน

พอดีเห็นของฟรีมันล่อตาล่อใจ

ก็แต่ละโปรแกรมของแมค น่าใช้ทั้งนั้น