ขอผู้รู้ เรื่อง อุณหภูมิ Macbook Pro 15,2008

notekungs's picture
116
คือผมอยากทราบเรื่อง อุณหภูมิของเครื่อง อ่ะครับ อุณหภูมิเท่าไหร่ถึงเป็นอัตรายต่อเครื่อง
เครื่องต้องทำงานหนัก บ่อยๆ อ่ะ ตัดต่อวีดีโอ,ภาพ แล้วก็ใช้งาน Windows ,เล่นเกม

อุณหภูมิ CPUมันอยู่ที่ประมาณ 60 การ์ดจอ 60 - 70 เมื่อเล่นเกม เครื่องมันจะเสีย มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
ไม่ครับ

อย่าคิดมากเลยครับ เรื่องอูณหภูมิ ก็ใช้งานไปตามปรกติล่ะครับ

เครื่องก็คงเสื่อมไปตามสภาพ ถ้าพัดลมดังบ่อย ๆ หน่อยก็น่าจะเสื่อมเร็วหน่อยครับ =)

แต่ถ้าใช้งานปรกติแล้วพัง ก็เคลมเลยครับ

ปล.ผมไม่ใช่ผู้รู้ครับ และเลิกดูอุณหภูมิเครื่องไปพักใหญ่ ๆ แล้ว เลยไม่รู้ว่าเฉลี่ยจริง ๆ จะอยู่ที่เท่าไหร่นะครับ

116
Mac and Windows

คือว่า เวลาใช้ Mac อ่ะครับ อุณหภูมิปกติไม่ร้อน อะไรเลย(เข้าเว็บ เปิดเพลง) แต่พอมาใช่ Windows มันรู้สึกอุ่น ๆ อ่ะเข้าไปดูอุณหภูมิ Cup เกือบ ๆ 50 การ์ดจอ 60 นี้ ยังไม่ได้ทำอะไรเลยนะ >.< มันเป็นที่ไดเวอร์ การ์ดจอหรือป่าวอ่ะครับ หรือว่าเป็นเรื่องปกติเวลาใช้งาน Windows

lamooz's picture
40
โดยปกติ CPU

โดยปกติ CPU จะออกแบบมาให้ทนความร้อนได้ประมาณ 89c ครับ

ของผมใช้งานปกติ เล่นเวป ฟังเพลง ไม่ได้เล่นเกม

ก้อยู่แถวๆ 50-65 อะครับ

10285
เดี๋ยวผมจะลองใช้งานเครื่องตามปรกติ

แล้วจะลองลงตัวเลขของเครื่องผมให้ดูนะครับ มีความสุข
ชักสงสัยเหมือนกัน ไม่ได้จับตัวเลขจริง ๆ นานแล้วครับ

update หลังจากใช้งานเครื่องเล่น internet ไปได้สักพัก ตอนนี้อูณหภูมิ CPU อยู่ที่ประมาณ 52 องศาครับ

Mixmerize's picture
1480
ฮา~

ของมิกเองก็เลิกดูอุณหภูมิเครื่องไปเมือไหร่ก็ไม่รู้ เลิกแบบไม่รู้ตัว ยิ้มปากกว้าง

10285
ดูแล้วมักจะกังวลนะ

ผมคิดว่า ยิ่งดูบ่อย จะยิ่งคิดมากครับ วิตกไปเรื่อยเลย - -

116
ใช้ เลย กังวน มากไป

ดู ๆ แล้ว มันก็ ปกติ ล่ะครับ ขอบคุณมาครับ

เว็บนี้ช่วยอะไรผม ได้ มากเลย จากคนที่ไม่รู้เลยว่า Mac เป็นยังไง ตอนนี้เริ่ม ใช้ งานเป็นแล้ว

ขอบคุณ ครับ ^^"