Arrange by picture take on ?

ic's picture
48
ขอถามหน่อยครับ คือ
ถ่ายรูปมาสองกล้องในหนื่งอีเวนท์ ต้องการให้อยู่ในโฟเดอร์เดียวกัน สามารถเรียงรูปแบบที่ พีซีทำได้มั๊ยครับ ทำยังไงครับ ขอบคุณครับ
macbook pro 13.3" 10.5.7

เช่น
a 001 10.01 am
a 002 10.02 am

b 001 10.03 am
a 003 10.04 am

b 002 10.05 am
a 004 10.06 am

ikok's picture
10285
อันนี้หมายถึงใน finder หรือเปล่าครับ

แล้วเลือก date modified ได้ไหมครับ?

48
ใช่ครับใน finder ครับ date

ใช่ครับใน finder ครับ
date modified ไม่ได้ครับเนื่องจากบางรูปมีการ แก้ใขตกแต่งมาไม่ตรงตามเวลาครับ
เช่น อาจชอบรูปที่ 50 ก่อนก็เลยอาจแก้แสงสีก่อนรูปที่ 40 ครับ

และถ้าใน iphoto ทำได้มั๊ยครับ

10285
เลือกแสดง field แบบ date create ครับ

ไปที่ finder นะครับ คลิ๊กขวาตรงที่ว่าง ๆ อยู่ แล้วเลือก get info หรือ Command+i จากนั้นก็เลือกติ๊กช่อง View Option แล้วเลือก date created ครับ ตรงนี้จะเป็นเวลาที่ไฟล์ถูกสร้างขึ้นครับ

ให้ใช้ตัวนี้แทนครับ

ส่วนใน finder ผมไม่แน่ใจ แต่คิดว่าจะ sort ได้ตามวันเวลาแบบนี้เหมือนกันครับ เดี๋ยวขอเวลาไปค้นข้อมูลเพิ่มอีกที ตอนนี้เอาวิธีบน finder ใช้ไปก่อนนะครับ

10285
บน iphoto ครับ

อยู่ที่ view ตรงเมนูด้านบน แล้วเลือก sort photo ครับ

เท่าที่ลอง เขาจะนับเป็นวันที่ภาพถูก create นะครับ เพราะผมลอง modify รูปแล้วก็ sort ไปมาได้ผลเหมือนเดิม คือเขาไม่นับวันที่ภาพถูกแก้ไขครับ เอาวันที่รูปถูกถ่ายจริง ๆ เป็นเกณฑ์

iPhoto '09 ครับ

48
ขอบคุณ คุณ ikok

ขอบคุณ
คุณ ikok มากครับหาวิธีทำตั้งนาน เดี๋ยวไปลองดูก่อนครับ

48
กลับมาแจ้งว่าไม่ได้ครับใน

กลับมาแจ้งว่าไม่ได้ครับใน finder
มันเป็น date created ในการสร้าง file ครับ (date modified ก็เป็นเวลาเดียวกัน ครับ)

ไม่ใช่เวลาในการถ่ายรูปครับ

ส่วนใน iphoto ผมยังไม่ได้ add เข้าไปครับกลัวว่า file จะซ้ำซ้อนกันมากเดี๋ยว hd
จะรกรุงรัง เวลาจะลบออกจะเอาออกไม่หมด ยังไม่เข้าใจเรื่องระบบเท่าที่ควรครับ

10285
ผมแนะนำว่าให้ลองเอาภาพเข้า iphoto ครับ

เพราะว่าเท่าที่ผมลองดู ตัว create บน iphoto จะลึกกว่าเพราะเขาไปดึงจาก meta data ที่กล้องระบุว่าถ่ายภาพเอาไว้ครับ และตัว meta นี้เปลี่ยนลำบากมากครับ ถ้าไม่ใช้โปรแกรมแต่งภาพเฉพาะทาง (aperture ยังทำได้ลำบากเลยครับ ยิ้ม)

กลับกันบน finder จะนับการสร้างไฟล์ลงเครื่องเป็นจุดเริ่มต้นของส่วน create นี่น่าจะเป็นเหตุผลว่าทำไมคุณถึงได้ค่าเดียวกันในทุก ๆ ไฟล์ เพราะที่จริงไฟล์ภาพจะถูกถ่ายคนละเวลากัน ไม่ใช่เวลาเดียวกันแบบที่ finder แจ้งคุณครับ

ลองเอาเข้า iPhoto ทีละน้อย ๆ ก่อนเพื่อเชคตรงนี้ดูก็ได้ครับ ถ้าคิดว่าได้ก็ค่อยไปต่อครับ ถ้าไม่ได้ก็หาวิธีใหม่ แต่ผมคิดว่าน่าจะจบใน iphoto ได้ครับ =)

48
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ