มือใหม่ขอคำแนะนำ

yaijung1@hotmail.com's picture
6
Mac ต่อเนทยังไง ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ลุงใช้ Mac ปกติจะใช้ wireless พอดีไปติด cable ของ comcast มี home phone, cable & internet แล้วไปซื้อ wireless router มาเพื่อต่อใช้กับเนต 1 port และต่อกับกล่อง iptv (สำหรับดูหนังในเมืองไทย) อีก 1 port แต่ปรากฏว่าพอจะ start up router ซึ่งต้องต่อสายเนทโดยตรงกับเครื่อง Mac ก่อน แต่เครื่อง Mac มองไม่เห็นสัญญาณ internet ไม่รู้ว่าต้อง set เครื่อง Mac ยังไงบ้าง ช่วยลุงที ลุงจ้างเขามา set up ไม่ไหวหรอก ค่าแรงที่นี่แพงโคตะระ ลืมบอกไปว่าอยู่อเมริกา

ปล. 1. ลุง turn airport off แล้ว

2. สัญญาณเนทไม่มีปัญหา เพราะว่าสามารถต่อกับกล่อง iptv สามารถดูหนังได้

ขอบคุณที่่ช่วยแนะนำ

ikok's picture
10285
เรื่องนี้จนด้วยเกล้าครับ

-.-a

มีใครอยู่อเมริกาช่วยบอกที ~

nickoe's picture
4320
อยู่ usa

ลองไปที่ shop apple เลยครับ เล่าเหตุการณ์ให้ฟัง แล้วก็เรื่องของอุปกรณ์ต่างๆ
ที่ใช้ครับ ที่ usa มี genius bar คอยตอบคำถามให้อยู่แล้วครับ
น่าจะมีเคสเดียวกันกับที่คุณลุงกำลังเจออยู่บ้างครับ

ปล.จนด้วยเกล้าเหมือนกันพี่๊ก๊อก

nickoe's picture
4320
เอ้อ

ขออีกหน่อยครับ
turn off airport มันปิดไม่ใช่เหรอครับ ไม่ทราบว่าพิมพ์ผิดรึเปล่าครับ

yaijung1@hotmail.com's picture
6
ถูกต้องแล้วครับ turn off

ถูกต้องแล้วครับ turn off เพื่อจะได้ต่อสายเนตตรงกับเครื่อง เพราะว่าไม่ได้ใช้ wireless

10285
โทรสอบถามทาง comcast เลยครับ

น่าจะได้คำตอบที่ตรงและเฉพาะทางมากกว่าครับ เพราะระบบ internet ที่ใช้อาจจะไม่เหมือนกันในแต่ละภูมิภาคครับ

minemind's picture
3876
ที่บ้านผมก็ ต่อ Lan เข้าเครื่องมิได้เหมือนกัน

ตอนนี้ connect เข้าทาง wireless อย่างเดียวเลย -_-" เคยไปถามที่ istudio เค้าก็เสียบให้ดูมันก็ขึ้น ไปเสียบที่บริษัทที่ฝึกงาน ก็ใช้ได้ กลับมาเสียบที่บ้าน อ้าว ทำไมใช้ไม่ได้ฟะ !!

อย่างที่คุณ ikok บอกครับ ลองโทรถามทางผู้ให้บริการ เค้าน่าจะแก้ไขปัญหาของลุงได้ครับ

10285
ถ้าให้ผมเดานะครับ

จากที่คุณลุงบอก ผมเข้าใจว่าลุงต่อเครื่อง + เน็ทแบบใดแบบนึงต่อไปนี้นะครับ
(ผมเดาจากที่ผมอ่านของลุงนะครับ ไม่แน่ใจว่าต่อไว้แบบไหน ผมตัด iptv ออก เพราะคิดว่าคุณลุงคงต่อได้แบบไม่มีปัญหาอะไรแล้ว) ระหว่าง...

1. internet->router (ใหม่ที่ซื้อมาต่างหาก) -> เครื่อง Mac
ถ้ากรณีนี้ ปัญหาใช้งาน net ไม่ได้น่าจะมาจาก router ใหม่ที่ซื้อมาครับ ให้ลองเปลี่ยน router กลับไปใช้ของเดิมที่เขาแถมมาดูครับ
2. internet -> router (ที่แถมมา) -> เครื่อง Mac
ถ้ากรณีนี้ต่อไม่ได้ เดาได้ว่าตัว router ไม่รองรับเครื่อง mac ครับ หรือต้องตั้งค่า network/password อะไรที่เฉพาะทาง หรือลง driver สำหรับเครื่อง mac ครับ

ซึ่งกรณีที่ 2 นี้ ต้องถามทางผู้ให้บริการจะดีที่สุดนะครับ

pippo's picture
2469
Router+Mac

• ที่ Router (ของผมใช้ ZyXEL ผู้ให้บริการ True) จะต้องเข้าไปกรอกค่า User Name / Password ให้ถูกต้องครับ
    โดยต้องทราบหมายเลข IP ของตัว Router แล้วเข้าไปจัดการด้วยตัว Browser เพื่อกรอกค่าดังกล่าว
  • ที่เครื่อง Mac ต้องไปที่ System Preferences > Network แล้วตั้งการเชื่อมต่อ ลองดูที่คุณก๊อกเขียนไว้ครับประมาณนั้น
    http://macmuemai.com/content/916

ถ้าลองทั้ง 2 จุดแล้วยังไม่ได้คงต้องตามคุณก๊อกบอกแล้วล่ะครับ "ถามทางผู้ให้บริการจะดีที่สุดนะครับ"

6
สงสัยจะเจอตัวการแล้ว

ขอบคุณมากครับทุกคำแนะนำ และความเห็น router
1.ที่ซื้อมาเป็นของ linksys รอบรับ Mac ครับ
2.ตั้งค่า username & password ถูกต้องเรียบร้อยแล้ว

ตัวปัญหาน่าจะอยู่ตรงนี้ครับ

3.พอเข้าไป system preferences>network ตามคุณ pippo ปรากฏว่าเครื่องมันโชว์ "your network settings have been changed by another application" พอเราจะคลิก OK
มันก็ไม่ตอบรับไม่สามารถปิด window นั้นได้ ต้องปิดมันด้วย forcequit

จะทำยังไงดีน้าาา

10285
ขอบทราบ spec เครื่องที่ใช้ครับ

คุณลุงลองเข้าไปอ่าน
http://discussions.apple.com/thread.jspa?threadID=1716357&tstart=0

ในนี้น่าจะมีคำตอบครับ ผมไล่อ่านอยู่ มีคนเจอแบบเดียวกันเพียบเลยครับ (กระทู้ยาวไป 4 หน้า)

คุณลุงลองเอาเครื่องเข้า genius bar ที่ apple store แล้วถามเรื่องนี้ดูก็ได้ครับ ให้เขาตรวจสอบดู

ปล. สรุปว่าปัญหานี้เกิดจากลุงใช้ router ของ linksys ใช่ไหมครับ แล้วลองเปลี่ยนไปใช้ router ที่แถมมากับ comcast แล้วหรือยังครับ?

10285
มา update ครับ

เหมือนในนี้จะมีทางแก้นะครับ
http://discussions.apple.com/thread.jspa?threadID=1817300&tstart=0

ปล. ว่าแต่คุณลุงใช้ OS เวอร์ชั่นไหนอยู่ครับ?