ช่วยด้วยครับ แบ่งพาทิชั่น ไม่ได้ครับมันขึ้นตามรูปอ่ะครับ

tahalow's picture
10
คือผมลงวินโดวส์ไว้ครับ แล้วมันเสีย
เลยราวพาทิชั่น แล้วจะแบ่งเพื่ออลงใหม่ แต่คราวนี้เป็นแบบที่เห็นน่ะครับ ต้องทำไงครับ ไม่อยากฟอแมตใหม่หมดอ่ะครับ

AttachmentSize
somefile-cant-move.jpg53.21 KB
10
อ่าว โพสรูปไงอ่ะคับ

อ่าว โพสรูปไงอ่ะคับ

ikok's picture
10285
วิธีโพสรูปนะครับ

ตอนที่สร้างโพสแต่ละครั้ง จะมีช่องให้อัพโหลดภาพเข้ามาในระบบ (อยู่ใต้หัวข้อ attach files to this comment ครับ) ก็ให้อัพโหลดภาพที่ต้องการผ่านช่องนี้เข้ามานะครับ แล้วจากนั้นก็ค่อย save

ถ้าต้องการใส่ภาพมากกว่าหนึ่งภาพ ก็ให้ทำซ้ำขั้นตอนเดิมไปเรื่อย ๆ ครับ เดี๋ยวระบบจะจับภาพรวมเป็นกลุ่มรวมกันใต้โพสให้เองครับ =)

ปล.ช่องเอาไว้ใช้แนบภาพมากับ comment ด้วยครับ ทำหน้าที่อย่างเดียวกัน

10
http://macmuemai.com/sites/de

อัพแล้วอ่ะครับ ได้มาเป็นอันนี้ ไม่รู้ทำไมมไ่ขึ้นครับ ขอบคุณครับ ปัญหาผมเยอะไปมั๊ยเนี่ย อิอิ..

10285
งั๊นเป็นส่งเมล์มาให้ผมก็ได้ครับ

เดี๋ยวผมช่วยโพสให้นะ ส่งมาที่ kok แอด macmuemai ดอท com ครับ

10285
ได้รับเมล์แล้วครับ

ช่วยแทรกภาพในโพสแรกให้แล้ว

ตอบคำถามครับ

คืออันนี้เป็นกรณีที่ใช้งานหลังจากแบ่ง partition ไปสักระยะนึงแล้วใช่ไหมครับ? แล้วคุณต้องการจะปรับขนาดใหม่

ที่เขาฟ้องมาแบบนี้หมายความว่ามีไฟล์ขนาดใหญ่ (ขนาด 1GB หรือใหญ่กว่า) อยู่ภายใต้ partition อันใดอันนึงครับ ทำให้ย้ายไฟล์เพื่อปรับขนาด partition ใหม่ไม่สะดวก

วิธีที่ผมคิดว่าปลอดภัยคือ backup ไฟล์ของฝั่ง window ออกมาไปไว้ที่อื่นให้หมดครับ แล้วจากนั้นลบ partition ของ windows เดิมทิ้งแล้วค่อย set ใหม่ครับ หลังจาก set ใหม่แล้วค่อยย้ายข้อมูลเดิมกลับลงมา =)

10
คือว่า

คือว่า ผมรวมพาทิชั่นเป็นอันเดียวครับ ข้อมูลฝั่งวินโดวส์ แบ็คอัพไว้แล้ว และผมก็จะแบ่างพาทิชั่นใหม่เพื่อนลงวินโดวส์ใหม่อ่ะครับ เคยทำได้สองครั้ง แต่ครั้งนี้เป็นแบบนี้ครับ ทำไงดีครับ ขอบคุณครับ

10285
เอาใหม่นะครับ

ที่คุณต้องการจะทำคือ ลบ partition ของ windows เดิมออก แล้วแบ่งใหม่ใช่ไหมครับ? ผมไม่ค่อยเข้าใจคำอธิบายที่คุณพิมพ์มาครับ ถ้าตอบผิดก็เดี๋ยวจะไปกันใหญ่ (แต่ตอบไปแล้ว 55555)

แล้วปัญหาที่เกิดนี่คือ หลังจากที่คุณลบข้อมูลของฝั่ง win ออกไปหมดแล้ว กำลังจะรวม partition ให้เป็นก้อนเดียวด้วย boot camp assistant แล้วมันฟ้องว่าจับรวม partition ไม่ได้ใช่ไหมครับ?

ถ้าใช่...

ดูข้อมูลจากฝั่งของ OS X ด้วยครับ

จากคำตอบของผมด้านบน

เขาฟ้องมาแบบนี้หมายความว่ามีไฟล์ขนาดใหญ่ (ขนาด 1GB หรือใหญ่กว่า) อยู่ภายใต้ partition อันใดอันนึงครับ ทำให้ย้ายไฟล์เพื่อปรับขนาด partition ใหม่ไม่สะดวก

ให้ลองดูว่ามีไฟล์ขนาดใหญ่อะไรบ้างอยู่ในฝั่ง OS X ครับ พวก library ของ itunes, iphoto, imovie มักจะขนาดใหญ่และเป็นไฟล์ก้อนเดียว และส่วนใหญ่เป็นปัญหาที่ทำให้แบ่ง partition ไม่ได้ เพราะ OS มีปัญหาในการย้ายไฟล์พวกนี้ครับ

ลองหาทางย้ายไฟล์พวกนี้ออกไปก่อน แล้วลองแบ่งครับ ผมเคยเจอกรณีนี้ตอนแบ่ง partition เหมือนกัน ลองอ่านเพิ่มเติมได้จากนี้ครับ (เหตุผลเดียวกัน)

http://macmuemai.com/content/43

10
ขอบคุณมากครับ..สงสัยผมอธิบายไ

ขอบคุณมากครับ..สงสัยผมอธิบายไม่เป็น อิอิ.. อธิบายใหม่ครับ ผมรวมพาทิชั่นได้แล้วครับ ลบวินโดวส์ไปแล้ว เหลือพาทิชั่นเดียวคือ แมคครับ แต่ปัญหาคือผมจะแบ่งพาทิชั่นเพื่อลงวินโดวส์ใหม่อ่ะครับ มันเลยแจ้งดังรูป ขอบพระคุณมากๆครับ ผมมือใหม่ซิงๆ

10285
ลองดูขนาดของ library ที่มีในเครื่องนะครับ

หรือว่ามีไฟล์อะไรใหญ่ ๆ บ้างหรือเปล่า ให้ลองย้ายออกดูนะครับแล้วค่อยแบ่งใหม่ =)

ถ้าไม่ได้อีก สงสัยได้ถามศูนย์ครับ

10
ขอบคุณครับ จะลองดู

ขอบคุณครับ จะลองดู