สงสัยโปรแกรม Preview

od2504's picture
1077
1 ผมจัดการภาพที่โหลดจากกล้อง (ลบภาพที่ไม่ต้องการ และปรับแต่งสีของภาพ) ด้วยโปรแกรม Preview (Version 4.2 (469.5))
2 เมื่อ Save แล้ว ยังมีภาพเดิมปรากฏอยู่เหมือนไม่มีการบันทึกใดใด
3 ผมลองปิดโปรแกรม โดยที่ปุ่ม Close สีแดงมีตุ่มสีดำ (ที่บอกว่ายังไม่ได้บันทึก) โปรแกรมก็สามารถปิดได้โดยไม่มีการยืนยันให้บันทึก
4 อย่างนี้ น่าจะผิดปกติใช่หรือไม่ และควรจัดการอย่างไรครับ
5 ขอบคุณครับ

nickoe's picture
4320
อ่า

รู้สึกว่าที่ preview ถ้าเปิดหลายๆรูปใน drawer เดียวกันต้อง
เซฟทีละรูปครับ(ไม่แน่ใจเท่าไร แต่จำได้ลางๆ)

ikok's picture
10285
ใช้ iPhoto แทนครับ

ตามที่คุณ nickoe บอกครับ คือเหมือนว่าจะต้องไล่ save ทีละรูปไม่ก็มีวิธีอะไรแปลก ๆ ที่ทำให้ใช้งานไม่สะดวกครับ

ถ้าต้องการปรับแต่งภาพคราวละเยอะ ๆ ให้เอาภาพเข้า iphoto ไปเลยดีกว่าครับ จัดการอะไรได้สะดวกกว่า =)

Mixmerize's picture
1480
มัันเป็นอย่างที่พี่นิคบอกแล่ะครับ

เคยลองแล้วเปิดได้พร้อมกันแต่เวลาเซฟดันต้องเซฟทีละรูป - -"
ค่อนข้างหงุดหงิดและน่าจะปรับปรุงให้เวิร์คกว่านี้

1077
ผมจำได้ว่าเคยใช้ Preview

ผมจำได้ว่าเคยใช้ Preview นี้ในการจัดการภาพ (ทั้งลบและปรับสี) ก่อน upgrade เป็น iLife/iWork09 และสะดวกมาก โดย ...
1 ใช้ Finder แล้วเลือกภาพทั้งหมดก่อน (command-A)
2 จากนั้น ผมก็ open with preview แล้วแก้ไขไปตามที่ต้องการ
3 ครั้นเมื่อเสร็จกิจ จะ Save หรือไม่ก็ตาม เมื่อปิดโปรแกรม Preview เขาจะเตือนให้ผมบันทึก เมื่อผมจะบันทึก เขาก็ถามผมต่ออีกว่า จะบันทึกภาพสุดท้าย หรือทุกภาพที่แก้ไข (นี่แหละที่ผมว่าสะดวกมาก) เพียงแต่ว่า ...
4 ณ วันนี้ มันไม่เป็นอย่างนั้น แม้ผมลองปิดโปรแกรม ในขณะที่ยังไม่ได้บันทึก เขายังไม่ถามยืนยันผมสักคำ

อย่างไร อยากให้เพื่อนสมาชิกลองทำตามขั้นตอน 1-3 ดู อยากทราบว่าเป็นปัญหาเหมือนผมหรือเปล่าครับ

10285
ของผมปรกติครับ

ลองเปิดภาพ 3 ภาพดู แก้ไปสองแล้วกดปิด เขาขึ้นหน้าต่างมาถามผมแบบนี้ครับ

10285
คุณ od2504 ลองแบบนี้ดูนะครับ

เปิด disk utility แล้วเลือก first aid จากนั้นเลือก repair disk permission ดูครับ

คิดว่าพอติดตั้งโปรแกรมเยอะ ๆ หรือว่าใช้งานไปสักพักแล้วโปรแกรมบางตัวอาจจะทำงานผิดปรกติ

ลองแบบนี้ดูนะครับ ถ้ายังไม่หายอีก สงสัยเป็นที่ตัวโปรแกรมบางตัวไปกวนการทำงานตรงนี้ครับ ผมลองหาดูแล้วไม่มี setting เฉพาะกิจตรงนี้บน preview เลยเป็นได้ว่าเกิดจากโปรแกรมตัวอื่นมากวนการทำงานตรงนี้ครับ

1077
ถูกต้องครับ

ถูกต้องครับ ในอดีตผมเป็นอย่างนี้แหละครับ
แต่ตอนนี้ มันไม่เป็นเช่นในอดีต ก็เลยเป็นคำถามตาม ตกท (ต้นกระทู้) นั่นเองครับ วิเคราะห์ให้ผมทีครับ ขอบคุณครับ
หรือผมควรลงโปรแกรมอะไรใหม่ครับ

10285
ลอง repair disk permission ดูครับ

จากใน disk utility ครับ แล้วเลือก hdd ของเครื่องเราที่มีโปรแกรม preview อยู่ครับ ถ้าคุณ od2504 ไม่ได้แบ่ง partition ไว้หรือตั้ง hdd เป็นชื่ออื่น ของ default น่าจะเป็น "Macintosh HD" ครับ

1077
ใช้การได้แล้วครับ

ใช้การได้แล้วครับ หลังจากที่ดำเนินการตามที่คุณ ikok กรุณาแนะนำ
ซึ่งหลังจาก repair disk permission แล้ว เขามีการรายงานว่าเรียบร้อย แต่บางบรรทัดแสดงข้อความที่อ่านแล้วต้องสงสัย ดังนี้ครับ "Warning: SUID file "usr/sbin/pppd" has been modified and will not be repaired."

ผมว่า Preview นี้เขา Friendly มากนะครับ ยังไงคุณ Mixmerize น่าจะลองดูนะครับ ทั้งเขายังมีลูกเล่นแพรวพราว (ดังที่คุณ ikok ได้แนะนำไว้ใน How-Tos นั่นเอง

ตุณ ikok นี่เป็นผู้จุดเทียนในที่ืมืดจริงๆ นะเนี่ย

1077
หรือนี่จเป็นลางร้าย สำหรับ

หรือนี่จะเป็นลางร้าย สำหรับ MacBook ของผมแล้วใช่ใหมครับ

10285
น่าจะเป็นข่าวดีครับ

จะได้ซื้อเครื่องใหม่แล้ว แบร่..

ล้อเล่นครับ

คือที่เป็นแบบนี้เพราะว่าการลงโปรแกรมชุดใหญ่แต่ละครั้ง จะมีการเปลี่ยน permission ที่บางโปรแกรมอาจจะจัดการตรงนี้ได้ไม่ดีพอ (OS X update ก็มีการเปลี่ยนแปลงตรงนี้ครับ) เลยเป็นผลทำให้โปรแกรมบางตัวทำงานผิดปรกติ และการแก้ไข repair disk permission เป็นการแก้เบื้องต้นสำหรับตรงนี้ให้กลับเป็นปรกติครับ =)

10285
ยินดีด้วยครับ ^o^ /

ที่โปรแกรมกลับมาใช้งานได้เหมือนเดิมแล้ว =)