ใครใช้CorelDraw บ้างครับ

bemon's picture
17
เพิ่งมาใช้แมคมายังไม่ถึงเดือนครับ อยากรู้ว่ามีCoreldraw for mac ป่าวครับ เพราะหาอยู่สองวันไม่เจอเลยแต่เห็นมีบางที่บอกเวอร์ชั่น 11 มีfor mac แต่ก็ยังโหลด(แบบฟรี)ไม่ได้เลย ตอนค้างงานลูกค้าอยู่หลายชิ้นเลย pcก็พัง หรือว่าจะต้องเปลี่ยนใช้อิลัสแล้วเรอ
หรือพอจะมีวิธีลงโปรแกรม.exe บนแมคบ้างป่าวครับ(แบบไม่ลงวินโดวน์นะครับ)

แมคมือใหม่ขอคำแนะนำด้วยครับ หรือว่าใครมีลิ้งรบกวนส่งให้ทางเมล์ [ผมเอาอีเมล์ออกนะครับ เดี๋ยวจะโดน spam -kok ]จะเป็นพระคุณยิ่งครับ

ikok's picture
10285
ลองใช้ inkscape ดูนะครับ

น่าจะแทนกันได้ครับ เป็น vector base เหมือนกันและฟรีครับ

http://inkscape.org

17
ขอบคุณครับ

คงจะใด้ใช้อิลัสจริงๆแล้วหละ แต่ต้องไปนั่งเซฟไพล์งานเก่าให้เป็นAi เฮอๆ

ขอบคุณสำหรับตัวที่แนะนำมาครับจะลองเอาไปใช้ดู

nickoe's picture
4320
อืม....

ผมได้งานจากลูกค้ามาเป็น .cdr ใช้ illustrator เปิดได้เลยครับ
ไม่ได้ไปแปลงให้เป็น .ai ก่อน เพราะผมก็ไม่มี corel draw

17
.cdr เปิดในillusได้ก็จริงครับ

.cdr เปิดในillusได้ก็จริงครับ แต่ต้องเซฟไฟล์ของcoreldrawเป็นเวอร์ชั่นต่ำๆอย่าง v.7,9 ไรพวกนี้
อย่างตอนนี้ผมมีไฟล์.cdr v.x4 เปิดในillus ไม่ได้ครับ ต้องไป save asเป็นเวอร์ชั่นตำ่กว่านั้น

ขอบคุณสำหรับคอมเม้นท์ครับ

ikok's picture
10285
ตัว inkscape นี้

ถ้าคนใช้ Illustrator มาก่อนน่าจะปรับตัวได้ง่ายครับ เมนู + หลักการส่วนใหญ่คล้ายกัน

มี feature เก๋ ๆ ไว้ให้เล่นหลายอย่างครับ ตัวโปรแกรมมีศักยภาพเพียงพอรับงานออกแบบเป็นจริงเป็นจังได้เลยเหมือนกันครับ =)

minemind's picture
3876
รัน .exe บน mac หลอครับ

โปรแกรมชื่อ CrossOver ครับ

nickoe's picture
4320
crossover

ไม่ได้ใช้ได้กับทุกโปรแกรมนะครับ
ต้องอ่านใน web เค้าว่าโปรแกรมที่ต้องการใช้งานได้รึเปล่า

minemind's picture
3876
มัน edit ไม่ได้ง่ะ

CrossOver ไว้สำหรับ run file ของฝั่ง windows บน OS X แต่ว่าใช้ได้แค่เปิดนะครับ

17
ตอนนี้ไม่พยายามใช้coreldraw on macแล้วครับ

ผมลองเอาcrossOver มาใช้แล้วครับอย่างที่คุณnickoeบอกมันใช้ไม่ได้ทุกโปรแกรมหรือทุกเวอร์ชั่น อย่างcoreldraw จะให้ได้แต่เวอร์ชั่น 11 x4ลงไม่ได้ (เวอร์ชั่นอื่นไม่รู้ครับ)

ตอนนี้ไม่พยายามลงcoreldrawบนแมคแล้วครับ ให้illustratorอย่างเดียวพอ ไฟล์เดิมที่เป็น.cdr ก็ไปsave as เป็นเวอร์ชั่นต่ำๆหรือเป็นai เอา

ขอบคุณทุกคนที่ให้คำแนะนำครับผม