ขอปรึกษานอกเรื่อง เป็นห่วงความงามของmacbook ^^

lil_am's picture
36
เขิน
ขอแอบถามหน่อยนะค่ะ อยากรู้และเพื่อความแน่ใจคะ
อยากรู้ว่าพี่ๆ ตอนที่ซื้อmacbookมาใหม่ๆ
ต้องทำอะไรเสริมบ้างอ่ะค่ะ เพื่อให้มันอยู่คู่กับเราไปนานๆ เพราะซื้อมาจากU-storeท่าพระจันทร์
มีแค่ 2 อย่าง คือ ตัวเครื่อง และที่ชาร์จ ตอนนี้ยังไม่ได้ซื้อsoft caseเลย มียี่ห้ออะไรสวยๆแนะนำบ้างมั๊ยค่ะ
อยากได้แบบเป็นสีเดียวแบบนุ่มนิ่มๆ ไปดูi-studioที่สยามดิสกับIT cityที่โลตัสมายังไม่ถูกใจเลย

แล้วอย่างเช่น ที่ไปดูมาคือแผ่นสติ๊กเกอร์กันรอยที่ติดตรงฝาทั้งสองด้าน กับตรงTrackpad กะเอาไว้ว่าจะซื้อติด
แต่ไม่รู้ว่าเค้าติดกันรึเปล่า และถ้าเราจะลอกออกแล้วมันจะเหนียวๆกาวป่าวคะ และตรงหน้าจอเค้าติดกันด้วยรึเปล่าเอ่ย??
แล้วอีกอย่างไอเจ้าตัวcool feet นี้เอาไว้ทำอะไรอ่ะค่ะ ใช่ที่เอาไว้ให้เครื่องระบายความร้อนได้ดีขึ้นรึเปล่า

แอบถามเยอะ แหะๆ แต่ไม่รู้จะไปถามใครดีเพราะคนรอบๆตัวไม่มีใครใช้แมคเลย
บางคำถามถ้าไม่สมควรถามก็ขอโทษด้วยนะค่า

ขอบคุณมากค่า

ikok's picture
10285
ตอบครับ :)

อยากรู้ว่าพี่ๆ ตอนที่ซื้อmacbookมาใหม่ๆ ต้องทำอะไรเสริมบ้างอ่ะค่ะ

ผมไม่ได้ทำอะไรกับตัวเครื่องเลยครับ นอกจากซื้อตัวที่รองฐานยกเครื่องขึ้นให้เอียงนิด ๆ แค่นั้นครับ =)

ตอนนี้ยังไม่ได้ซื้อsoft caseเลย มียี่ห้ออะไรสวยๆแนะนำบ้างมั๊ยค่ะ

ผมใช้ซองของ golla อยู่ครับ
http://macmuemai.com/forum/topic/1190

ยี่ห้อนี้ผมว่าเขาออกแบบลายเก๋ดี มีความสุข ส่วนตัวกระเป๋าผมใช้ของ belkin ตัวนี้ครับ
http://macmuemai.com/forum/topic/1191

แผ่นสติ๊กเกอร์กันรอยที่ติดตรงฝาทั้งสองด้าน กับตรงTrackpad กะเอาไว้ว่าจะซื้อติด
แต่ไม่รู้ว่าเค้าติดกันรึเปล่า และถ้าเราจะลอกออกแล้วมันจะเหนียวๆกาวป่าวคะ และตรงหน้าจอเค้าติดกันด้วยรึเปล่าเอ่ย??

อันนี้แล้วแต่ชอบครับ ผมไม่ได้ติดเลยไม่รู้จะ comment ตรงนี้ยังไง เดี๋ยวรอสมาชิกท่านอื่นมาตอบนะครับเผื่อเป็นไอเดีย

แล้วอีกอย่างไอเจ้าตัวcool feet นี้เอาไว้ทำอะไรอ่ะค่ะ ใช่ที่เอาไว้ให้เครื่องระบายความร้อนได้ดีขึ้นรึเปล่า

ที่เข้าใจมาถูกแล้วครับ เอาไว้ยกฐานเครื่องขึ้น ผมคิดว่าดีในเรื่องการช่วยระบายอากาศให้เครื่อง MacBook ได้ในระดับนึงในแบบที่ไม่ต้องลงทุนมากนักครับ พิมพ์ง่ายขึ้นด้วย สำหรับตัวผมนะ =)

บางคำถามถ้าไม่สมควรถามก็ขอโทษด้วยนะค่า

ถามมาเถอะครับ อันไหนไม่รู้ก็ถามมาได้นะ ถ้าไม่เข้าเรื่องละเมิดลิขสิทธิ์ หรือว่าลงใต้ดินมากนัก ผมให้โพสกันได้ตามอัธยาศัยครับ ไม่อยากปิดกั้นการถาม/ตอบ หรือว่าการแสดงความคิดเห็นใน community ครับ

เวปนี้สำหรับผู้ใช้มือใหม่ คำถามมือใหม่ ข้อแนะนำมือใหม่ด้วยกันจากผู้ใช้มือใหม่เหมือน ๆ กันนี่ล่ะครับ =)

36
โว้ว

ละเอียดมากๆเลยค่าพี่ก๊อก
ขอบคุณมากค่า
ตอนนี้กำลังลงwindow
ตุ้มๆๆต่อมๆๆ
ปริ้นที่พี่ก๊อกเขียนฮาวทูไว้มาดูด้วย 55 ขออนุญาตนะคะ

10285
ตามสบายเลยครับ

ยิ้ม

i-Zine's picture
80
เอาไปยิงเลเซอร์บนฝาครับ!

ล้อเล่ง......พอดีเพิ่งดูคลิปที่คุณก๊อกโพสไว้ให้ดูจบน่ะครับ แหะๆ ...ข้าเรื่องละกัน เอากรณีผมนะครับ ผมก็เพิ่งซื้อมาครับ แต่ของผมเค้าแถมSoft caseมาให้เลยครับ(เป็นแค่ซองฟองน้ำสีดำราคาคงราวๆ4-5ร้อย ตามประสาของแถมล่ะครับ) แล้วทางร้านก็แนะนำมาให้ติดฟิล์มกันรอย ด้านบนตัวเครื่อง (Trackpadและด้านข้าง)เพิ่มด้วย เค้าบอกว่ามันจะเป็นรอยง่ายเพราะส่วนมากจะเผลอทำให้เกิดรอยตอนใช้งานบ่อย โดยเฉพาะถ้าสวมอะไรที่ข้อมือ แต่ตอนนั้นผมมีปัญญาจ่ายเพิ่มแค่ค่าฟิล์มติดรอยที่หน้าจอ เลยติดแค่นั้นครับ
ตอนนี้ใช้มาเดือนกว่าๆแล้ว แถมผมก็ใส่นาฬิกาโลหะ และ สร้อยข้อมือเงิน ทั้งสองข้างครับ บางทีก็เผลอไปโดนบ้างเพราะผมก็ใช้งานตามปรกติไม่ค่อยได้ถนอมเท่าไหร่ แต่ยังไม่มีรอยเลย ถือว่าไม่ได้เป็นรอยง่ายๆเหมือนกันนะ เลยยังไม่ได้รีบซื้อครับ (รอมีตังค์)
ก็ลองตัดสินใจดูครับ ผมช่วยแชร์ประสบการณ์ให้ผมก็แมคมือใหม่คนนึงครับ รอบๆตัวก็ไม่มีใครใช้แมคเหมือนกัน พอเข้าใจครับ เพราะบางทีผมก็ไม่รู้จะถามใครเหมือนกัน

36
--ขอบคุณค่า

ว่าแล้วต้องไปติดฟิมล์กันรอยบ้างแล้ว
ขอบคุณที่มาแชร์ประสบการณ์กันนะคะ
คอเดียวกัน ไม่รู้จะถามใครเนอะ
ต้องอาศัยหาความรู้จากในเนตนี้แหละค่า
มีความสุข

minemind's picture
3876
ขี้กังวลเหมือนกันนะเรา

ตอนซื้อมา 3 วันแรก ผมไม่ได้แตะมันเลยนะ ไว้ในกล่องเลย กลัวมันเป็นรอย

ก็อีกวันก็ไปติด invisible sheild ตอนนั้นราคา 2100 ติดฟรีครับ
แล้วก็ ซื้อที่ติด trackpad มาของไรจำไม่ได้แล้ว 550 บาท
ซื้อ ซิลิโคลน ของ keysaver (ไม่แน่ใจยี่ห้อนะครับ) 990 บาท มันเป็นรุ่นของ mac air แอะครับ แต่ใช้ด้วยกันได้
แล้วก็ซื้อ soft case มา อีก 990 บาท เป็นของ mac air เช่นกัน ผมไม่แน่ใจยี่ห้อนะครับ มันเขียนว่าTucano Seceon Skin folder ซิบอะครับ สีดำ(ตอนแรกคิดว่าใส่ไม่ได้ แต่ที่ร้านลองยัดให้ดูแล้วมันใส่ได้ fit พอดีก็เลยจัดเลย)
แล้วก็ซื้อ cool feet มาใช้ด้วย ถูกๆ

10285
ยี่ห้อ TUCANO ครับ

แล้วก็ซื้อ soft case มา อีก 990 บาท เป็นของ mac air เช่นกัน ผมไม่แน่ใจยี่ห้อนะครับ มันเขียนว่าTucano Seceon Skin folder ซิบอะครับ สีดำ

เป็นของยี่ห้อ TUCANO ครับ
http://www.tucanousa.com/

ยี่ห้อนี้ก็ทำกระเป๋า notebook น่ารักนะครับ เรียบ ๆ เก๋ ๆ

36
^^

หมดกัน 2 กำลังเห่ออยู่นิดนึง ฮ่าๆ
เลยอยากรู้กันว่าพอเค้าซื้อกันแล้วเอาไปตกแต่งอะไรกันบ้าง หัวเราะร่วน
ขอบคุณมากนะค่าที่ถ่ายรูปมาให้ดู
เดี๋ยวจะไปหามาติดบ้าง เพื่อความสวยงาม 555

3876
upload รูปให้ดูแว้วกัน

อันนี้เป็น trackpad กับ siliclone ตัวซิลิโคลน มันจะมี รูเล็กๆ ไว้ระบายอากาศครับ ตัว soft case ด้านในจะมี ผ้ารองซับอีกชั้นนึง ใส่ไปพร้อมกะ siliclone เลย ใส่ และ ปิดซิบเรียบร้อย มาดูด้านข้างว่า ตุงป่าว

หมดเท่านี้แหละครับ ถ้า มันเกะกะรบกวนท่านอื่นๆ รบกวน admin ลบได้เลยนะครับ

10285
ไม่รบกวนหรอกครับ

ดีเสียอีกครับ ได้เป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจให้สมาชิกท่านอื่นได้อีก

ผมเสียอีกที่ต้องขอบคุณคุณ minemind ที่อุตส่าห์ถ่ายรูปแล้วนำมาโพสครับ

ขอบคุณครับ ยิ้ม

3876
ครับ ขอบคุณครับ

เพิ่มเติมนิดนึงนะครับ เครื่องผม เป็น Mac Alu 13'' นะครับ ตอนนี้อายุ 8 เดือนแล้ว ตอนนั้นที่ผมซื้อ accessory ของตัว alu ค่อนข้างที่จะหายากเลยครับ ก็เลยต้องใช้ของ mac air แทน แต่ที่ดูมาก้อมี sleeve ที่ผลิตออกมาหลายๆตัวเหมือนกัน ก็ลองหาดูนะครับ

perfectgame's picture
317
แงๆ

ไม่รู้ว่าต้องเก็บเจ้า ซิลิโคลน ออกจากแป้นก่อนรึเนี๊ย!!

มีใครติด ฟิมล์จอกันรอย แบบด้าน บ้างครับ

มันเป็นยังไงบ้าง อยากไปติดบ้าง แต่กลัวมันเหนียวติดจอ

nickoe's picture
4320
ซิลิโคน

ก่อนปิดฝาลงต้องเอาออกนะครับ
ผลิตภัณฑ์จากยางทุกชนิด ไม่ค่อยถูกกับความร้อนเท่าไร
เพื่อความปลอดภัยของหน้าจอ เอาออกดีกว่าครับ
เรื่องฟิล์ด้าน มีคนเคยติดแล้ว จะลดแสงสะท้อนได้ดี
แต่ความคมชัดจะหายไปส่วนนึงครับ
แกะออกแล้วคงมีคราบนิดหน่อย แต่คิดว่าเช็ดออกได้ครับ
ลองตรวจสอบกับทางร้าน และเวบของเจ้าของผลิตภัณฑ์ครับ

Mixmerize's picture
1480
เดี๋ี๋ยวนี้

มมม ครึกครื้นดีแท้น่อ~ มีความสุข

10285
นั่นสิ

สงสัยเปลี่ยนหน้าตาเวปใหม่แล้วใช้งานง่ายขึ้น?

หรือเปล่าหนอ... แบร่..

4320
เพราะ

เค้ามาหา "แบรด" ไงครับ ฮา........ หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

10285
เยี่ยมครับ

เอาไปเลย 10 บาท ~ หัวเราะร่วน

3876
ถึง Film แบบด้าน

ต้องขอบอกก่อนนะครับว่า แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลจริงๆ

film แบบด้าน คุณสมบัติคือ ไม่สะท้อน ตัดแสงให้ราวๆ 30% แล้วก็ไม่มีปัญหาเรื่องการทำความสะอาดรอยนิ้วมือที่เกิดบน film

ผมเคยไปติดอยู่พักนึง พอติดแล้วรู้สึกไม่ชอบเลย ส่วนตัวเลยคิดว่า มันทำให้สีดูเพี๊ยนด้วยนิดนึง แล้วก็เคืองตาด้วย ก็เลยตัดสินใจเอาออกดีกว่า แบบเดิมดีที่สุดแล้ว

film ก็ราคาค่อนข้างแพงอยู่นะหลายร้อยอยู่ บางตัวก็เป็นพัน ตอนผมซื้อมันพันนึง จำไม่ได้แล้วครับว่าของอารัย แต่คิดว่าตาม istudio ก้อน่าจามีแหละ

80
ไม่เก๊ตมุก แบรด ...-_-"

อันนี้ข้อสังเกตุส่วนตัว ผมว่าที่ครึกครื้น เพราะ user แมคเยอะขึ้นรึเปล่า ที่ผมซื้อมันแมคบุ๊คโปร ซีรีย์ล่าสุดมัน ราคาถูกลงมาเยอะมาก แล้วมันก็ใช้วินโดว์ได้เต็มที่ (ผมใช้เขียนแบบติดของค่าย AutoDesk ค่ายเดียวที่รันบนแมค OSไม่ได้)
พอรู้ว่าลงได้ถ้าใช้บูทแค้มป์ เลยทำให้ง่ายในการตัดสินใจขึ้นเยอะเลย ..ผมก็ตัดสินใจไม่นาน แทบจะเรียกว่าเห็นปุ๊บซื้อปั๊บเลยก็ว่าได้ ก็ซื้อมาทั้งๆที่ใช้ไม่เป็น-ไม่ค่อยรู้ข้อมูลนะ เลยไปหัดเอาหลังจากซื้อ แล้วพอซื้อมา เวลาไปหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ต เกินครึ่งนึงจะเป็นสอบถามเรื่องของแมคบุ๊คโปรซีรี่ย์เนี้ย โดยเฉพาะตัว 13" เยอะมากเลย ....ไม่ทราบเรื่องตัวเลขจริงๆแต่คิดว่ารุ่นนี้ในไทยน่าขะขายดีครับ(ใครทราบวานบอก)

ป.ล.หลังจากที่หาข้อมูลในอินเตอร์เน็ต ตอนนี้ส่วนตัวผมยกให้เว็บนี้เป็น เบอร์ 1 สำหรับ Thai Mac user ครับ ขอชมจากใจ

10285
ขอบคุณมากครับ ^^

สำหรับคำชมเกี่ยวกับเวปนี้นะครับ

ส่วนเรื่องแบร๊ด นี่....

มีหลายคนบอกว่าผมหน้าตาเหมือนดาราบางคนครับ อาย

4320
มุกแบรด

คือพวกผมชอบล้อพี่ก๊อกว่าหล่อเหมือน แบรด พิทท์ น่ะครับ
สืบความนี่ต้องว่ากันยาวหน่อย ฮา......

10285
ความจริง

เป็นสิ่งไม่ตายนะ แบร่..

Mixmerize's picture
1480
สุดยอดไปเลย

พี่เรานี่เท่ห์เอ๊าาเท่ห์เอา หัวเราะร่วน

80
อ๋ออออ เข้าใจละ

หน้าเหมือนแบรด พิท เรื่อง Benjamin Button ใช่ป่ะ? ..... อืมมม คล้ายอยู่ๆ แบร่..

10285
คล้ายตอนหนุ่ม ๆ นะ

ไม่ใช่ตอนแก่ ๆ นะ หัวเราะร่วน

36
(◡‿◡✿)

เปลี่ยนเป็น แบรด แบรด ซูมารุแทนดีฝ่า

555+ หัวเราะร่วน

10285
-..-a

จะว่าไปก็ดีนะ น่ารักไปอีกแบบ เขิน

lamooz's picture
40
ของผม MBP 13

ของผม MBP 13 ไม่ได้ป้องกันอะไรเลยซักอย่าง

ใช้แต่ตัวยกให้เคสสูงขึ้น กับ กระเป๋า softcase เท่านั้นเอง

10285
ผมมีเพื่อนแล้ว :)

ไม่ได้ป้องกันอะไรเหมือนกันครับ แห่ะ ๆ 1

317
แย่เลย

เก็บ เจ้า ซิลิโคลน ไว้กับแป้น ตลอดเลย

สงสัย เจ้าซิลิโคลน คีย์บอร์ดมีไว้ทำไรอะ กักฝุ่น หรือ กันน้ำ ผมว่าไม่น่าจะกันได้นะเพราะมันมีรู

งงอยู่เหมือนกันว่าซื้อมาทำไม

ผม ติดฟิล์มกันรอยหน้าหลัง แล้วฟิล์ม ที่วางมือกับ Track และเจ้าซิลิโคลน แค่นี้เอง อยากไปติดฟิล์มกันรอยหน้าจอ แบบด้าน อยู่เหมือนกัน แต่กล้าๆ กลัว

santi's picture
17
ไฟฟ้าดูดน้อย ๆ หรือเปล่าครับ

หรือว่า... ที่ขอบด้านหน้า ขนาบ Trackpad (และขอบข้าง) มีไฟฟ้าดูดน้อย ๆ หรือเปล่าครับ ของผมมี ดูดน้อยแต่เผลอ ๆ ก็สะดุ้งเหมือนกัน พอปิดสกรีนแล้วดูดน้อยลงมาก

317
ไม่อะคับ

พอปิดเจ้านี่ทับไปก็ไม่มีไฟดูดนะ

ผมติดมาตั้งแต่ถอยเครื่องใหม่ๆเลย ร้าน ติดให้

pippo's picture
2469
อ่ะ...

ติดฟิล์มรอบคันกันแล้วอย่าลืมเพิ่มกันชนเหล็กชุบโครมหน้าหลังด้วยนะ

555 ล้อเล่นอย่าโกรธกันนะครับ....

317
ฮ่าๆ

มีไหมครับ ถ้ามีผมทำเลยนะพี่ เหอะๆ

แบบ ตกไม่แตกเลย นะนั่น

หูย คิดมาได้ไงเนี๊ยยยย!!

3876
siliclone

ที่มันมีรู ก็ไว้ระบายความร้อนไงครับ ถ้ามันไม่มีรู มันจะมีไอน้ำเกาะที่ตัว siliclone

317
อ่อใช่

ลืมคุณสมบัติหลักไปเลย

amd3's picture
58
รับทราบ

55

sajiro's picture
1179
กระทู้ไปเร็วมากกกกก

แบร่..

gigaray's picture
35
ใช้ softcase elecon

ใช้ softcase elecon zeroshockIII สีดำครับ
กระเป๋าถือแจก สลับกับ targus backpack

AYAGO's picture
56
อ้าววววววววววววววว

อ้าววววววววววววววว ผมก็มือใหม่นะครับ เพิ่งซื้อไม่ถึง 5 วันเลย ขอแชร์บ้างง

ผมใช้ silicone K/b ของ Moshi แค่นั้น แพงเอาเรื่องแต่บางและลื่น ไม่เหนียว

นอกนั้นผมไม่ใส่ครับ เพราะฟิลม์รอบเครื่องอาจจะทำให้เราทำงานสะดวกขึ้นจริง สามารถวางได้เลยไม่ต้องกังวล

เป็นรอยอะไรมาก แต่ผมว่ามันเหนียว ๆ ไงไม่รู้ คือไม่ได้สัมผัส Alu อันสวยงามของมันเลย เลยไม่ติดดีกว่า

ผมใช้ของรักษาดีอยู่แล้ว เลยไม่คิดจะติดครับ

ส่วนเรื่อง soft case ผมเล็งของ incase อยู่ครับมีแบบสวย ๆ และด้านในบุดีมาก ๆ เลย เป็น ขน fur รุ่นใหม่ น่ะครับ

ขอบคุณมากครับ

Nu-eMMa's picture
1837
ของเอ็ม

มีแค่กระเป๋า ค่ะ softcase ยังไม่มีอยากได้เหมือนกัน แต่ ยังไม่เจอที่โดนใจ

กระเป๋าของเอ็ม targus ค่ะ เป่นเป้ ใส่ขนาด 13" ค่ะ ไม่มีภาพที่ถ่ายมาให้ดู แต่พยายามหาภาพมาให้ดู อิอิ

ไม่มีกล้องถ่ายนะค่ะ 555 ดูใบเล็กๆ แต่จุได้เยอะมากๆเลย ค่ะ มีความสุข

Screen_shot_2010-04-18_at_8.31.53_PM.png Screen_shot_2010-07-30_at_11.29.54_AM.png Screen_shot_2010-07-30_at_11.30.04_AM.png Screen_shot_2010-07-30_at_11.30.17_AM.png