APPLE BEATS Ep.4: รายงานข่าวสารในโลกแอปเปิ้ล มาแล้วครับ

boatheng's picture
61
ก่อนอื่นต้องขอโทษนะครับ ที่อาทิตย์นี้มาช้าไปหน่อย

ผมพึ่งกลับจาก California (สังเกตุว่าหน้าจะยังโทรมๆอยู่ ^^")

กลับมาก็ลุยถ่ายเลย วีดีโอนี้ไม่ได้วางแผนล่วงหน้าเพราะไม่ทันแล้ว

และอาจจะมีบางอย่างที่คลาดเคลื่อน เช่น

ตอนแรกข่าวจาก MacRumors บอกว่างานแอปเปิ้ลจะมี

ในวันที่ 7 เดือนหน้า แต่ตอนนี้บอกว่าจะมีในวันที่ 9

ซึ่งในวีดีโอก็จะยังเป็นวันที่ 7 อยู่

อีกอย่าง ด้วยขอบเขตของเวลา 3 นาที จึงจำเป็นต้องตัด

ช่วงEvent ปี 2008 ออก และต้องพูดเร็วขึ้น

เพราะขาดการวางแผนในส่วนของการควบคุมเวลา

แต่ถ้าต้องวางแผน ก็อาจจะไม่มี APPLE BEATS อาทิตย์นี้

ซึ่งผมก็เลือกที่จะเผางาน ดีกว่าที่จะไม่มีข่าวอาทิตย์นี้ครับ

สุดท้ายนี้ ผิดพลาดประการใด ก็ขอรับไว้เต็มๆ และขอบคุณที่ติดตามผลงานครับ

http://www.youtube.com/watch?v=-jRDk22Wu_U

สำหรับเวอร์ชั่นดูในไอโฟนโหลดได้ที่นี่ครับ http://www.sendspace.com/file/gaf2tm

ikok's picture
10285
สวัสดีครับคุณโบ๊ต

นี่สรุปว่า จะไม่แนะนำตัวเองจริง ๆ ใช่ไหมครับ? ไหน ๆ มาแล้ว ถ้าจะดีคราวหน้าคุณโบ๊ตกรุณาพูดถึงความเป็นมาของงานตัวเองสักเล็กน้อยก่อนที่จะอธิบายอะไรที่ไม่มีที่มาที่ไปเหมือนโพสปัจจุบันนี้นะครับ เรียนตามตรงว่า อยู่ ๆ มาเจอเบื้องหลังของงานที่อยู่ ๆ ก็โผล่มาแบบนี้.. ผมงงครับ .. อธิบายสั้น ๆ ง่าย ๆ ก็ได้ครับว่างานหรือ video ที่ทำนี่มีความเป็นมายังไง? เป็นงานเรียน หรืองานทำยามว่าง หรือโปรเจคหลัก?
ยิ้ม

ผมตามเข้าไปดู profile บน youtube ของคุณก็ไม่ได้บอกอะไรมากไปกว่า field ที่เขามีมาให้กรอก

คราวก่อนบอกผมว่าไม่ว่าง แต่คราวนี้น่าจะว่างแล้ว โพสได้สิบกว่าบรรทัด แบร่..

เรื่องพวกนี้บอกอะไรคนดูได้หลายอย่างนะ .. อย่างน้อยก็เป็นการบอกอ้อม ๆ ว่า คนทำนี้ "ใส่ใจ" อะไรที่เขาทำอยู่มากน้อยแค่ไหน มันเหมือนหนัง ที่บางเรื่องเราดูตัวอย่างหนังเรากลับรู้สึกเฉย ๆ แต่พอได้เห็นทีมงาน หรือเบื้องหลังการถ่ายทำ มันกลับทำให้เราอยากดู ผมเชื่่อว่าคุณโบ๊ตทราบตรงนี้ดี ยิ้ม

การมาโพสแล้วก็หายไปแบบนี้ผมเสียใจนะ คนทำ media หรือว่าเว็บเหมือนกันมันไม่ได้ยากเลยครับกับการที่จะเข้ามาแนะนำตัวเองให้เป็นที่รู้จักของ community หรือเอางานมานำเสนอใน community หรือเว็บอื่น

ผมไม่ได้เรียกร้องอะไรนะ แต่ในฐานะคนทำเว็บที่เกี่ยวกับ media หรือนำเสนอเรื่อง IT โดยเฉพาะ Apple ผมมีข้อแนะนำบ้าน ๆ ดังนี้ครับ

คุณจะเก็บกระดาษทิชชู่ที่ "เพื่อน" คุณเขียนลายมือหยุกหยิกอ่านยากแต่มีความหมายดี ๆ เอาไว้ หรือ ... คุณจะเก็บกระดาษพิมพ์สี่สีเคลือบเงาอย่างดีที่ได้มาจาก "ใครก็ไม่รู้" ที่มายืนแจกตามที่สาธารณะ... แบบไหนมันมีคุณค่าทางจิตใจ และถูกเก็บไว้ได้นานกว่ากันครับ ?

61
ขอบคุณที่เตือนครับ

ขอบคุณที่เตือนครับ พอดีผมหายไปทั้งอาทิตย์ กลับมามีอะไรให้เคลียหลายอย่าง

เช่น รายการนี้ กลับมาก็รีบเข้าสตู อัดเลย เสร็จแล้วก็รีบตัดต่อ ก่อนจะโพสลง Youtube

เพื่อให้ได้ชมกัน และผมจะได้รีบเคลียอย่างอื่นให้เสร็จด้วย

นี่ก็พึ่งกลับมาถึงบ้านครับ เดี๋ยวผมจะเข้าไปเขียนเดี๋ยวนี้แหละครับ

อีกเรื่อง ก็งานนี้ผมทำเป็นงานอดิเรกครับ ยังไม่พร้อมจะทำจริงจัง

เพราะตอนนี้ผมเปิดบริษัทของตัวเองอยู่ที่ Arizona

และรับงานวิศวกรณ์อีกจ๊อปด้วย เลยค่อนข้างยุ่งนิดหน่อยครับ

minemind's picture
3876
ขอบคุณสำหรับข่าวครับ

ขอบคุณครับ ได้ update ข่าวสารอีกแล้ว

v21e's picture
64
ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆที่ทำอยู่ครับ

อยากถามว่าตกลงสโนวลีโอปาร์ด ยี่สิบแปดนี้แน่นอนแล้วหรอครับ อย่างนี้ผมไปซื้อเครื่องใหม่จะได้สโนวลีโอปาร์ดจากยูสโตร์วันนั้นเลยก็ได้ใช่ไหมครับ
ขอบคุณครับ

61
Snow Leopard ทาง Apple

Snow Leopard ทาง Apple ยังไม่ออกมายืนยันวันที่ ที่แน่นอน

แต่ถ้ากะเอาตามสถิติในอดีต ที่แอปเปิ้ลเคยออกProduct มา

ก็จะตรงกับวันที่ 28 พอดี ยังไงถ้ามีการเปลี่ยนแปลงวันที่ยังไง

ผมจะติดตามมารายงานนะครับ

ขอบคุณสำหรับคอมเมนต์ครับ