_/l\_ ธุจ้า คร๊าบ~ แอบสิงมาได้ อาทิตย์กว่าๆ มาแนะนำตัวแล้วคร๊าบ

minemind's picture
3876
หลังจากมาสิงที่นี่มาได้พักนึง ละก็หายไปพักนึง ละก็มาโผล่ใหม่ ตอนที่ web ได้แปลงโฉม(อ่านง่ายขึ้นเยอะมากๆครับ ^O^)

ขอแนะนำตัวก่อนแล้วกันนะครับ

ชื่อ :
กระต่าย

คติประจำตัว :
อะไรที่ฉันอยากได้, ต้องได้ !!

หน้้าที่การงาน :
เรียนอยู่ปี 4 คร๊าบ คณะ เทคโนโลยีสารสนเทศ

รู้จักเวป แมคมือใหม่.คอม ได้อย่างไร :
ไปตามอ่าน forum ของชาว mac มา จาก web web นึง

สิ่งที่อยากจะบอก :
โสด ซิง จิงใจ~* เอ๊ยไม่ใช่แระ
ความรู้บนโลกนี้ มีมากมายไม่จบสิ้น เพราะฉะนั้นจึงเป็นไปไม่ได้ที่จะมีคนที่รอบรู้ไปซะหมดทุกเรื่อง (ยกเว้น หมอกฤต คอนเฟิร์ม !!)
ในสิ่งที่ผมไม่รู้ สิ่งที่ผมไม่เข้าใจ ดีกว่าปล่อยให้มันค้างคาใจและก็ปล่อยมันผ่านไป ดังนั้นผมจึงยอมถาม ให้เค้าด่าว่า "โง่" และผมก็เลือกที่จะเป็นคน "โง่" เพื่อจะได้เรียนรู้ และพัฒนาตัวเองต่อไป

จบแร้นนนนนนน~*

ไม่รู้ว่าทาง แมคมือใหม่ สนับสนุน ให้มีการ download file รึเปล่า คือ ผมไปเห็น wallpaper สวยๆมาละก็เซฟเก็บมาบ้าง ก็เลยอยากจะนำมา แชร์กับคนอื่นบ้าง

AttachmentSize
495509_chemical.png21.92 KB
ikok's picture
10285
ยินดีต้อนรับนะครับ :)

ยินดีต้อนรับน้องกระต่ายครับ แจ่ม

คือเรื่อง download นี่ ถ้าเอามาแป่ะไว้ในโพสบนแมคมือใหม่แบบให้ download กันได้เลย ก็ขอให้เป็นงานที่ทำเองจะดีที่สุดครับ

แต่ถ้าไปเจองานสวย ๆ ที่เขาแจกอยู่แล้วก็เอาแค่ link มาแป่ะไว้แล้วให้ไป download กันเองจะดีกว่าครับ =)

ปล.ภาพได้ใจมากครับ แบร่..

nickoe's picture
4320
ง่ะ

พี่ก๊อกตัดหน้า ฮา.....

nickoe's picture
4320
ยินดีต้อนรับครับ

เรื่อง download file ถ้ามีเจ้าของ ให้เครดิตไว้หรือแปะ link ไว้ไม่มีปัญหาครับ
(เอา link มาฝากแล้วเป็น preview เล็กๆจะดีกว่าครับ ไม่หนักเวบทีหลัง)
ขออย่างเดียวคืออะไรที่มีลิขสิทธิ์ ขอให้ละเ้ว้นไว้นะครับ
นอกนั้นตามสบายครับ

3876
รับทราบครับ

จะหลีกเลี่ยง เรื่องการนำลิขสิทธิ์ไฟล์มาอัพครับ

lil_am's picture
36
^^

ยินดีที่ได้รู้จักค่า แจ่ม

10285
แอบเห็นจขกท. อยู่ดึก ๆ

นอกดึกจังครับ ยิ้มปากกว้าง

3876
เผางานส่งอาจารย์อยู่ครับ

dead line ตอนเช้านี้ครับ T^T ท่าน ikok ยังไม่นอนอีกหลอครับ

10285
เจริญพรครับ

55555 นึกถึงตัวเองสมัยเรียนเลย

ผมเพิ่งตื่นครับ เมื่อคืนผมนอนเร็ว =)

10285
เดี๋ยวนี้มีสอน maya ในโรงเรียนด้วยเหรอครับ?

ดีจริง ๆ ยิ้ม

3876
สอนหลายอย่างเลยครับ

มีสอน Maya ครับ ที่อาจารย์แกเคยสอน ก็มี XSI ด้วย แต่เทอมนั้นผมไป drop ก่อน เทอมนี้อาจารย์แกปรับปรุงเนื้อหาที่สอนด้วย เห็นใน slide แกมีแต่ maya

10285
ดีนะ

สอนโปรแกรมยาก ๆ เลย จบออกมาจะได้ใช้โปรแกรมอื่นง่าย ๆ ได้

ถ้าใช้ maya ได้ โปรแกรมอื่นก็น่าจะง่ายนะ =)

3876
อยากเรียนหลายๆอย่างเหมือนกันครับ

ผมจำได้ว่าอาจารย์แกถนัด 3dmax มากกว่า แต่เหมือนว่า หัวหน้าสาขาแกบอกว่า ส่วนใหญ่ที่นิยมทำ animation จะใช้ maya มากกว่า 3dmax จะเหมาะกับพวกเกมส์ อาจารย์แกก้อเลยมาสอน maya แทน แต่แกก็บอกนะว่า ถ้าใช้ได้หลายๆโปรแกรมมันก็จะดีกว่า

10285
ไม่ดีครับ

เดี๋ยวจะสับสน แบร่..

ผมใช้โปรแกรม 3dsmax มาก่อนแล้วตอนนี้กำลังจะหัดโปรแกรมใหม่อยู่เพื่อที่จะเอามใช้แทนโปรแกรมเดิม

คุณเอ๋ย... สับสนชีวิตไปหลายวันครับ แอบเคือง

แต่เอาจริง ๆ ไม่จำเป็นต้องใช้ได้หลายโปรแกรมพร้อมกันนะ ถ้าเราจับ concept หรือว่าวิธีคิดของแต่ละโปรแกรมได้ การเรียนรู้การใช้งานพวก user interface จะไม่ใช่เรื่องยากแล้ว เดี๋ยวนี้มีเวป community เกี่ยวกับ 3d หลายโปรแกรมเต็มไปหมดแล้ว การเรียนรู้ทำได้เร็วกว่าแต่ก่อนเยอะมากครับ =)

ผมก็ทำแบบนี้อยู่เหมือนกัน ลองมาจับอีกโปรแกรมนึงแบบเริ่มนับหนึ่งใหม่ดู จะลองดูว่าใช้เวลาเท่าไหร่นะ .. ตอนนี้ปั้นแก้วได้แล้วสี่ใบ แบร่..

i-Zine's picture
80
ขอยืมพื้นที่แนะนำตัวด้วยคร๊าบบ

[ผมย้ายไปเป็นกระทู้ใหม่ให้แล้วนะครับ เพราะผมเปิดห้องใหม่ไว้ให้โพสกันเพื่อการนี้โดยเฉพาะ ไม่ต้องกลัวเปลืองครับ มีความสุข / - kok]

http://macmuemai.com/forum/topic/1325

Mixmerize's picture
1480
โอ้้ว

พึ่งเห็นชื่อเล่นคุณ minemind ... ชื่อเล่นน่ารักมากครับ แจ่ม

3876
สะ-หวัด-ดี

หวัดดีท่าน mixmerize ด้วยค๊าบ

lil_am's picture
36
^-^

พึ่งเห็นว่าอยู่ปีเดียวกัน เอิ๊กๆ
อยากเก่งคอมมั้งจัง มีความสุข

Nannie's picture
600
ยินดีต้อนรับนะคะ

เอ...เมื่อตอนกลางวันน้องกระต่ายใช้ avatar อีกรูปนึงนิค่ะ

จ๊าบบบกว่ารูปนี้ตั้งเยอะ ยิ้ม

3876
แหะๆ

ว่าจาเปลี่ยน avatar ดูอะครับ แต่ลอง resize หลายรอบแล้ว ยังติดขอบสีดำข้างบนอยู่ สงสัยคงต้องเปลี่ยนมาใช้รูปเดิม

10285
รูปที่ใช้

ให้เป็นจตุรัสนะครับ จะไม่ติดขอบครับ =)

3876
อ่าขอบคุณครับ

กำลังจายกธงขาวพอดี เด๋วลองก่อนนะครับ

3876
ได้แระค๊าบ

ขอบคุณท่าน ikok มากครับ แหะๆ