[i-Zine]ขอยืมพื้นที่แนะนำตัวด้วยคร๊าบบ

i-Zine's picture
80
ขอแนะนำตัวด้วยคนครับ ขอกระทู้นี้ละกันครับไม่อยากไปเพิ่มพื้นที่ในกระทู้ใหม่(ผมไม่ได้แขวะคุณจิมนะครับ คือทางนี้เค้าคุยกันเรื่องงาน 3d เลยขอแนะนำตัวห้องนี้ดีกว่า ส่วนคุณจิม ยินดีที่ได้รู้จักด้วยคร๊าบ ) :D

เข้าเรื่องละ ....ผมชื่อ ซีนครับ อายุ 25 ปี (บอกไว้เพื่อจะได้เรียกพี่ เรียกน้องกันง่ายๆครับ) ผมทำงานในบริษัทต่างชาติแห่งนึงในไทยครับ บริษัทเค้าเป็นพวกงานวิศวะกรรมครับ แต่จริงแล้วผมไม่เคยเรียนวิศวะหรอก ผมเรียนศิลปะมา แค่บังเอิญเขียนแบบเป็น เค้าเลยรับ หัวเราะร่วน

โปรแกรมที่ใช้ในการทำงานก็ ทางฝั่งค่าย Autodesk ครับ หลักๆคือ AutoCAD และอีกอันคือ Inventor (กำลังอยู่ในช่วยนำเข้ามาพัฒนามาใช้ในงาน) ก็ใช้สองโปรแกรมนี้ในการเขียนแบบ ทั้ง 2d และ 3d ครับ ท่านใดเชี่ยวชาญทางด้านนี้ขอฝากเนื้อฝากตัวและรบกวนขอคำปรึกษาด้วยครับ

จริงๆแล้วงานของผมมีทั้งใช้โปรแกรมเขียนแบบติดตั้ง ดีไซน์โปรดักซ์ และเขียนแบบเพื่อให้เซลล์เอาไปพรีเซนต์ลูกค้า คือบางทีเขียน 3d ในCADมันก็ยากไปและข้อจำกัดมากไป เลยมีคนแนะนำให้ใช้ Sketch Up และ 3d max ครับ ก็กำลังหัดอยู่ทั้งสองโปรแกรม (แต่ไปไม่ถึงไหนหัดด้วยตัวเองน่ะไม่มีใครสอน) ถ้าท่านใดมีความรู้ก็ขอฝากตัวอีกเหมือนกันครับ

จบเรื่องงานแล้ว มาที่ความสนใจส่วนตัว โดยส่วนตัวถนัดวาดรูปครับ เรียนมาทางศิลปกรรม สนใจกราฟฟิค และ เว็บดีไซน์ แนวๆออกแบบนิเทศน์ศิลป์ เคยทำบ้างนิดๆหน่อยๆ ผมใช้โปรแกรมยังไม่เก่งมาก แต่ก็ยังแอบฝึกติดตามหาความรู้ทางด้านนี้เสมอๆครับ คือผมทำงานเอนจิเนียร์นิ่งทุกวันๆจนสกินทางนั้น พัฒนาไปไกลกว่า แล้วครับ แต่ยังชื่นชอบทางอาร์ทอยู่ไม่เปลี่ยนแปลง

ก็ขอฝากตัวไว้สำหรับหลายๆท่าน ผมคิดว่าคงมีคนที่เก่งกว่าผมเยอะและให้คำปรึกษาผมได้บ้าง ยังไงก็ฝากตัวด้วยครับ เขิน

ikok's picture
10285
ยินดีต้อนรับนะครับ ;)

ผมย้ายโพสมาให้แล้ว จะได้เป็นของคุณซิ่นเลยเต็ม ๆ ครับ ไม่ต้องกลัวเปลืองเวปครับ ยิ้ม

ผมเอาหน้า iPhone ออกจากเวปเพื่อการนี้เลย 5555 แบร่..

80
โอ๊วววว ขอบคุณครับ

ขอบคุณมั่กๆครับ ยิ้มปากกว้าง .
..แต่แบบนี้มันจะกลายเป็น บอร์ด 3dsMaxมือใหม่ไปน่ะสิครับ ไม่ใช่ Macมือใหม่.com หมดกัน 2
งั้นแถมประวัติทางMac มั่งครับ เพิ่งเคยใช้ Mac OS และ เครื่องแมค ได้ไม่นานครับ ความรู้ยังไม่ค่อยมี ยังไม่ต้องมาถามผมเรื่องลึกๆ ฮ่าๆๆๆ ที่ซื้อมาใช้นี้ส่วนตัวครับ ไม่เกี่ยวกับงาน (แบบว่าอยากได้)

P.S.ชื่อผมอ่านว่า " ซีน "ครับ ไม่ใช่ "ซิ่น" ........กลายเป็นอาแปะไปเลย แห่ะ ๆ 3

10285
5555

สมาชิกเว็บนี้มีหลากหลายครับ ผมก็ใช้โปรแกรมนี้ทำงานอยู่ทุกวัน

ใช้ mac เพราะส่วนตัวเหมือนกันครับ และกำลังจะหาทางเอางานมาทำบน mac ให้หมดถ้าเป็นไปได้ =)

ปล.ขออภัยเรื่องชื่อครับ แห่ะ ๆ 1

nickoe's picture
4320
ยินดีต้อนรับครับ

สายงานใกล้เคียงเลยครับ
ถ้าเป็นโปรแกรมเกี่ยวกับ cad ผมแนะนำ rhinoceros อีกตัวครับ
ขึ้นรูป 3d ไม่ยากครับ เสร็จแล้วก็ค่อยยิงออกมาเป็น drawing ได้อีกด้วยครับ
ตัว 3d ก็ export ออกไป render โปรแกรมอื่นที่ถนัดได้ด้วย

80
ยินดีอีกที

ขอบคุณที่แนะนำครับ แต่บริษัทผมเค้าซื้อ ไลเซนต์ ของAutoCAD กับ Inventor นั่นสิครับ เลยอยากให้ใช้สองโปรแกรมนี้ในการทำงานเท่านั้นครับ ไหนๆก็จ่ายตังค์ ซื้อแบบถูกกฎหมายมาแล้ว...ผมก็คิดว่าหัดแค่สองอันนี้ให้เก่งก็ถือว่าทำได้เยอะครับ ไม่อยากไปหัดหลายโปรแกรมเดี๋ยวจะไม่เก่งซักอย่าง (ตอนนี้เป็นอยู่ )

แห่ะ ๆ 3

แต่นั่นเรื่องงานครับ เรื่องส่วนตัวนี้สนใจ 3dsMax กับ Sketch Up มากๆ คิดว่าบางกรณีเอาไปใช้ ได้ดีกว่าตัวที่มีอยู่และใช้เวลาเขียนน้อยกว่าอีกครับ ตอนนี้คาดหวังกับ สองตัวนี้มากกว่าอีกครับ

ส่วนที่แนะนำก็ขอจดไว้ครับ เผื่ออนาคตฝากฝังอะไรกับงานประจำไม่ได้ 5555 เงินเงินเงิน

P.S.ทำไมฟร้อนท์ ผมแปลกๆ -_-"
[ผมช่วยแก้ตัว smiley ให้แล้วนะครับ เขามีปัญหาเวลาอยู่รวมกับตัวหนังสือเยอะ ๆ - kok]

minemind's picture
3876
ไฟลุกแล้วคับ

แจ่ม ผมยังไม่ได้นอนเลยครับ T^T ยินดีที่รู้จักครับ ท่าน zine

nickoe's picture
4320
อารมณ์เดียวกัน

เหมือนตอนผมส่ง thesis เลย ไม่ได้นอน
ไป present ก่อน แล้วนอนยาวเลยครับ

80
เพิ่งสังเกตเห็น

ว่าปรกติคนอื่นๆเค้ามีเท็มเพลต คำถามกัน ผมนี่มั่วจริงๆพิมพ์ไม่ดูตามาตาเรือเลย ...เด๋วไว้ว่างๆจะกลับมา ตอบคำถาม ที่เป็นเบสิคเหมือนคนอื่นๆบ้างครับ (หาเรื่องปั่นกระทู้ตัวเอง) หมดกัน 2

10285
ตามสบายนะครับ

ที่เขียนแนะนำตัวเองมาในกระทู้นี้ก็ขอบคุณมากแล้ว ที่ผมทำ template ไว้เพราะอยากให้เขียนมานี่ล่ะครับ เราจะได้รู้จักกัน ได้เพื่อนใหม่ ได้แบ่งปัน ได้แลกเปลี่ยนกันในอนาคตครับ =)

lil_am's picture
36
-.-

มาทักทายค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักค่ะพี่ซีน
ขอเรียพี่แล้วกันนะค่ะ เห็นเขียนอายุไว้
แสดงว่าเราอายุน้อยกว่า 555+

ล้อเล่นค่ะ แห่ะ ๆ 1

10285
ตาไวจริง ๆ

ดูอายุก่อนเลย 5555

อายุเป็นเพียงตัวเลขครับ...

...
..
.

จริง ๆ นะ แจ่ม

Nannie's picture
600
ยินดีที่ได้รู้จักค่า ^^/

เรียกน้องซีนละกันเนอะ

อายุเรามากกว่าน้องซีนนิดนึงน่ะ

แต่น้อยกว่าพี่ก๊อกเยอะเลย

พี่ก๊อกเขารุ่นลุงพวกเราได้แร่ะ แบร่..

10285
...

ข้ามเรื่องอายุไปแล้วกันนะ...

นะ...
น..
.
.

Nannie's picture
600
ม่ายยยยย

เราจะย้ำต่อไปเรื่อยๆ

เรื่อยๆ

เรื่อย...

ปล. ขณะนี้พี่ก๊อกเป็นสมาชิกชายที่แก่ที่สุดในเวบ แบร่..

10285
$#*@!

แอบเคือง แอบเคือง

minemind's picture
3876
ทักทายๆๆๆ

หวัดดีพี่ nannie ด้วยค๊าบ ยินดีที่รู้จักค๊าบ

80
อยากเรียกอะไรเรียกไปเลยครับ ไม่ถือสา

....อายุมันเป็นแค่....เอิ่ม...ก็แค่ปีเกิดล่ะว๊าา ฮ่าๆๆๆ
ผมมาตอบคำถามเท็มเพลตละคราวนี้ อยากเล่นกะเค้ามั่ง

ชื่อ : ซีน ครับผม

คติประจำใจ : ไม่เคยมีอ๊าาา....แต่ชอบอันนี้ดูหล่อดี "แม่ไม่ใช่ยาคูลล์ รีบกตัญญูก่อนหมดอายุ"

หน้าที่การงาน : เป็นพนักงานเขียนแบบ ในบริษัทต่างชาติ แห่งนึงครับ

รู้จักแมคมือใหม่จาก : ผมเซิร์จในกูเกิ้ล แล้วไปเจอกระทู้จากพันธ์ทิพย์บอกว่า "บอร์ดสำหรับชาว แมค มือใหม่ มีปัญหาถามผู้ดูแลได้ตลอด เค้าเฝ้าเว็บอยู่ตลอดเวลา" ......อันนี้ ขอบอกว่าจริง ยืนยันแล้ว reply ไวมั่กๆ ....ไม่รู้ ขยัน รึ ว่าง หมดกัน 2

สิ่งที่อยากจะบอก: ผมรักทุกคนเลยยยย!......เชื่อเปล่า??

เริ่มใช้แมค : เมื่อประมาณปลายเดือนก่อน เอาไอพอดไปซ่อม ระหว่างรอ ก็เลยหันไปคุยเรื่องแมคนิดนึง กลายเป็นโดยเซลล์กล่อม อยากได้ขึ้นมา กลับมานอนคิด2-3 วันก็ไปซื้อเลย ทั้งที่ ตอนนั้น ก็ยังไม่รู้ว่าซื้อมาจะใช้ยังไง และที่สำคัญคือจะหาเงินจากไหนมาซื้อ! แห่ะ ๆ 3

10285
- -

ผมเซิร์จในกูเกิ้ล แล้วไปเจอกระทู้จากพันธ์ทิพย์บอกว่า "บอร์ดสำหรับชาว แมค มือใหม่ มีปัญหาถามผู้ดูแลได้ตลอด เค้าเฝ้าเว็บอยู่ตลอดเวลา" ......อันนี้ ขอบอกว่าจริง ยืนยันแล้ว reply ไวมั่กๆ ....ไม่รู้ ขยัน รึ ว่าง

ว่างก๊าบบบบ หัวเราะร่วน

Mixmerize's picture
1480
555+

บอกแล้วว่าพี่ก๊อกเค้าเฝ้าเว๊บ 24 ชั่วโมงครับ
ดึกๆดื่นๆก็จะละเมอขึ้นมาตอบได้ครับ 555+

ปล. แอบดีใจแทนครับมีเสียงลือข้ามไปโด่งดังที่อื่นด้วย ฮา~ หัวเราะร่วน