สวัสดีคับ กำลังจะซื้อ imac 24" 2.93 คับ

sirowzkung's picture
28
พอดีไม่เคยเล่น imac มาก่อนเลยแล้วตอนนี้ มีโปร 0% 10 เดือนเลยสนใจน่ะคับ

จะขอถามเพื่อนๆว่า ในปีนี้ imac มันจะมีรุ่นใหม่ออกมาอีกไหมอ่ะคับ กลัวว่าเด้วซื้อปั้ป รุ่นใหม่ออกปุ๊ป
ถ้ารุ่นใหม่จะออก นี้ส่วนมากจะออกช่วงไหนหรอคับ

เวลาไปซื้อนี้ต้องทดสอบอะไรบ้างหรอคับ

อ้อ ที่นี่สามารถ ถามถึงพวก software pirate ได้ไหมคับถ้าได้จะได้ถามใน post ต่อไปกลัวผิดกฏน่ะคับ

ขอบคุณคับ

perfectgame's picture
317
รอผ่านเดือนกันยายนไปก่อนไหมครับ

เพราะทราบมาว่าจะมีการจัดงาน เปิดตัวสินค้าใหม่ของ apple เขานะครับ

ตามความคิดนะ ผมว่าที่ ผ่อน 0% นี้อ่ะ น่าจะเป็นการระบายสินค้าอย่างนึงของทางร้านนะครับ เพราะเห็นว่าหมดเขตสิงหาคม นี้แล้วนิครับ

Mixmerize's picture
1480
ลองเข้าดูหน้านี้

พี่ก๊อกของเราเคยเขียนบทความเล็กๆ ว่าควรจจะซื้อช่วงไหนดีครับ
น่าจะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับผม

http://www.macmuemai.com/content/1163
อ่ะ แน่นอน

pippo's picture
2469
คิดอีกแบบอ่ะ

ถ้าพร้อม มีงานรอให้ทำหาตังค์ได้ ผมลุยแฮะ

ที่ผ่านมาซื้อตัว Top สุด ใหม่สุด ผลสุดท้ายก็ตกรุ่นเหมือนกันอ่ะ

แต่ผมคิดว่าใช้ทำงานจนคุ้มแล้ว เท่านั้นเองก็สบายใจละ

Mixmerize's picture
1480
ก็จริงครับ

บางทีรอไปรอมาก็ไม่ได้ซื้อซะที เพราะรุ่นใหม่มันก็จะมาเรื่อยๆ
แต่ผมไม่อยากให้เสียดายแบบตอนของฟลุค (little_fuku) เมื่อครั้งที่ Macbook Unibody เปิดตัวหลังจากที่ซื้อประมาณอาทิตย์สองอาทิตย์เอง ของใหม่มาไม่เท่าไหร่ แต่ราคารุ่นที่ซื้อมาตกไปเป็นหมื่น แล้วรู้สึกเจ็บใจแทนมากๆครับ แป่ววว

perfectgame's picture
317
จากประสบการณ์สดๆ

สังเกตุดูว่า ก่อนหน้าที่เจ้า Nmp จะเข้ามา

มีการขาย Nmb alu แบบ ผ่อน 0% เช่นกันครับ

พอหมดโปรโมชั่น เจ้า Nmp ก็เข้ามา ยึดตลาด Nmb alu ก็เลยตกรุ่น กลายเป็น alimited แทน ซึ่ง หลายๆ ท่าน ใจหายไม่น้อย โดยเฉพาะผมเอง เพิ่งซื้อมาได้ไม่ก็เดือนเอง

พนันได้เลยว่า กันยายนนี้ ต้องมีการเปิดตัวสินค้าใหม่ แน่นอน

เอาสบายใจว่าครับ เพราะถ้ารอเวลานั้นมาถึง อาจไม่มีการผ่อน แบบ0% ก็ได้ แต่ถ้ากลัวตกรุ่น (เร็วไปหน่อย) ก็รอก่อนนะครับ ถ้าไม่ห่วงเรื่อง ผ่อน 0% นะ

ตามความคิด

พี่ pippo ใช้ อะไรอยู่เหรอคับ

28
ขอบคุณความเห็นเพื่อนๆมากคับก

ขอบคุณความเห็นเพื่อนๆมากคับ

ก็ได้ไปอ่านของพี่ก๊อก ก่อนมาตั้งกระทู้เหมือนกันคับ
http://www.macmuemai.com/content/1163

แต่จากที่อ่านคืองานรอบเดือนเก้านี้ ส่วนมากจะเป็น สินค้าใหม่ทางด้าน ipod น่ะคับ ส่วน mac จะupdate นิดหน่อยเอง

ขอเปลี่ยนคำถามใหม่คับ เพื่อนๆคิดว่าถ้า imac มีตัวใหม่ออกมาในรุ่น 24 นิ้วสิ่งที่เพิ่มได้จะมีอะไรใหม่บ้างคับ เพิ่ม cpu , ram, การดจอ หรือจะมีสิ่งอื่นๆที่เพื่อนคิดว่าน่าจะมีเพิ่มถ้ารุ่นใหม่ออกมาน่ะคับ มีอะไรบ้าง

ขอบคุณคับ

ikok's picture
10285
ตัวใหม่ที่ออกช่วงนี้นะครับ

นอกจาก iPod แล้วก็จะมี refresh ของ mac บางรุ่นครับ ที่เห็นบ่อย ๆ ก็จะเป็น iMac ครับ (มี Mac Pro ด้วยในบางปี)

คือถึงจะไม่ใช่เครื่องใหม่แบบ model change แต่ว่า spec ภายในน่าจะมีการเปลี่ยนแน่ ๆ ครับ ที่ว่าเปลี่ยนนิดหน่อยนี่ ถ้านับดี ๆ เอาของที่เปลี่ยนมารวมกันนี่ส่วนต่างก็เป็นหมื่นในบางกรณีได้เหมือนกันครับ =)

ผมคิดเองว่า การ refresh ครั้งนี้น่าจะมีอะไรที่แตกต่างพอสมควร เพราะเขาออก OS X ใหม่ ทีนี้ เขาต้องพยายามทำ benchmark เพื่อทำการเปรียบเทียบกับ OS X เดิมแล้วให้ได้ส่วนต่างมากที่สุด

ตรงนั้นทำให้นอกจากเราจะเห็น OS X ตัวใหม่แล้วเราจะเห็น spec เครื่องรุ่นใหม่ของ mac บางตัวขยับตามไปเพื่อให้เกิดตรงนี้ด้วยครับ เพราะ apple ชอบการเปรียบเทียบแล้วเห็นกราฟส่วนต่างของประสิทธิภาพเยอะ ๆ .. จะทำได้ต้องมี software + hardware ครับ

เป็นผมนะ ผมจะรอให้ผ่านช่วงนี้ไปก่อนจากเหตุผลที่บอกไปครับ

คือถ้าผ่านช่วงนี้ไปนะครับ ถ้าคุณคิดว่าเครื่อง spec เก่าเพียงพอ คุณก็จะซื้อได้ด้วยราคาที่อย่างน้อยถูกลงมาครับ หรือถ้าคิดว่าจะเอาเครื่องรุ่นใหม่ + OS X ตัวใหม่ คุณก็น่าจะซื้อได้ด้วยราคาที่พอ ๆ กับรุ่นเดียวกันในปัจจุบันนี้ครับ (จ่ายเท่าเดิม แต่ได้อะไรมากขึ้น... เป็นประมาณนี้ครับ)

28
ขอบคุณมากคับ

ขอบคุณมากคับ งั้นเด้วรอดูเดือนเก้าก่อนดีกว่าอีกแค่เด้อนเดียว เพราะยังไงถ้าของออกมาซักพักคงมี ให้ผ่อน 0% 10 เดือนอีก

สอบถามอีกนิดคับ งานเดือนเก้านี่เขาจัดประมาณวันไหนหรอคับ แล้วถ้ามีตัวใหม่ออกมาโชว์ ส่วนมากสินค้านั้นก็จะขายภายใน เดือน 12 ปีนี้ใช่ไหมคับ

ikok's picture
10285
เรื่องวันแน่นอน

ผมยังไม่ทราบครับ แต่เห็นมีข่าวตามเวปออกมาว่าจะเป็นวันที่ 9 เดือนหน้า ผมยังไม่อยากเขียนถึงจนกว่าจะมีอะไรที่แน่นอนกว่านี้ครับ เช่นหัวจดหมายเชิญสื่อ หรือประกาศอย่างเป็นทางการในเวป apple.com ครับ