เชื่อมต่อไม่ได้สักที ใครมีวิธี แนะนำด้วยคร๊าปปปป

wata_aru@hotmail.com's picture
5
สวัสดีฮะ ตอนนี้มีปัญหาใหญ่ที่ปวดหัวมากๆ นั่นคือ การเชื่อมต่อ อินเตอร์เนท ผ่านทาง บลูทูท

โดยใช้มมือถือเป็น โมเด็มฮะ ตอนนี้ มือถือที่ใช้คือ Samsung E590 เชื่อมต่อ กับเครื่องแมคบุ๊ค OSX 10.5.8

แต่ทำยังงัย มันก็ต่อไม่ได้สักที

เวลาที่ไปเซ็ทค่าก็เซ็ทค่าปกติตามที่ ศูนย์ DTAC แนะนำ พอพยายาม เชื่อมต่อ มันก็เชื่อมต่อไม่ได้ฮะ

ไม่ทราบว่า มีใครที่ใช้ ซัมซุง เชื่อมต่อ อินเตอร์เน็ท ได้บ้าง

แนะนำวิธีด้วยคร๊าปปปป

[ย้ายกระทู้เข้าห้อง troubleshoot นะครับ เพราะเป็นการถามปัญหาใช้งาน - kok]

pippo's picture
2469
เคยต่อ

Macbook กับ Nokia (AIS) นานแล้วครับ พยายามอยู่นานพอต่อได้ อืดมากๆ แค่ Get Mail ยังหมุนๆ อยู่หลายตลบ

พอโหลดหน้าแรก Web Site รอไปเลย สุดท้ายเลิก ไม่ไหวเลยครับ

ikok's picture
10285
ลอง update firmware ดูนะครับ

ลอง Update bluetooth firmware ดูก่อนนะครับให้เป็นอันใหม่ เห็นว่า bluetooth ของ 10.5.8 มีปัญหาแล้วเขาออก firmware มาแก้เมื่อสองสามวันก่อน

ลอง Update ตัวนี้ก่อนครับแล้วลองต่อใหม่

ปล.
1.แล้วเคยต่อมือถือกับเครื่องแล้วเล่นเน็ทได้ไหมครับ?
2.ผมย้ายกระทู้นี้เข้าห้อง troubleshoot ไม่ได้สักที.. มี error ตลอดสงสัยผีหลอกตอนกลางวัน แจ่ม

minemind's picture
3876
ใช้แต่ nokia อะครับ

ใช้ n70 ต่อได้ แต่ samsung ไม่เคยลองครับ DTAC เหมือนกัน

ni2008_cpf's picture
82
ปรากฏการณ์เดียวกัน

แต่ของพี่เป็น Motorola ปัจจุบันของพี่เองก็ไม่สามารถเชื่อมต่อกับ Macbook ได้สักทีจนตอนนี้ยอมแพ้ไปแล้ว แห่ะ ๆ 1

Mixmerize's picture
1480
เหอๆ

สำหรับคนที่ชอบต่อสู้กับเทคโนโลยีแบบผม(และคิดว่าหลายๆคนก็น่าจะเป็นเหมือนกัน)
มาเจอทางตันแล้วต้องยอมแพ้เองแบบนี้ก็รู้สึกเซ็งแทนนะครับ ฮา~ แห่ะ ๆ 1

perfectgame's picture
317
ไม่ลองใช้สายเคเบิลต่อละครับ

พอดีอ่านหนังสือเจอวิธีต่อเน็ตผ่านสายเคเบิล(แต่ตอนนี้หนังสือไม่ได้อยู่กับตัว)

น่าจะช่วยได้นะครับ ต่อผ่านสายเคเบิล เน็ตเร็วกว่า บลูธูท จิ๊ดด นึงครับ

wata_aru@hotmail.com's picture
5
ตอบคุณ ikok , perfectgame

ขอบคุณมากฮะคุณ ikok เมื่อก่อน ต่อได้ดีทีเดียว กับ seamens รุ่น cx 75 แต่ว่าความเร็วในการรับส่งมันช้าอะฮะเนื่องจากว่ารุ่นนั้น มันมีข้อจำกัดในการรับส่งข้อมูล แต่ก็ถือว่าเข้าได้ เช็คเมล์ ส่งงานทำได้ทีฮะ ส่วนเรื่องต่อผ่านสายที่คุณ perfectgame แนะนำมาปรากฏว่า ที่ศูนย์ซัมซุงไทย บอกว่า ต้องลงไดเวอร์ ก่อนฮะ ถึงจะใช้ได้ ปัญหาที่สยองว่านั้นคือ ไดเวอร์มีเฉพาะ พีซี เท่านั้น!! ไม่มีของแมค เลยแบบ เซ็งสุดๆฮะ

สงสัยต้องยอมไปลง วินโดวส์ในเครื่องแมค ซะแล้ว ทั้งๆที่ไม่อยากเลยให้ตายจริงๆ

แต่ตอนนี้ก็ยังพยายาม ที่จะหาวิธีลงอยู่ฮะ

ใครที่ผ่านมา มีญาติ พี่น้อง เพื่อนๆ ที่ ใช้ซัมซุง แล้วเคยแก้ไขได้ รบกวนบอกด้วยนะฮะ ขอบคุณมากๆฮะ

317
ถามหน่อย

สำหรับเจ้าSamsung E590 เคยต่อได้มาก่อนหรือเปล่าครับ

ถ้าเคย ต่อได้ ค่อยมาว่ากันอีกที

5
ตอบคุณ perfectgame

ยังไม่เคยต่อได้ฮะพอดีว่า เป็นเครื่องที่ซื้อมาใหม่เพื่อแทนเครื่องเก่า
พอจะต่อ ก็มาเกิดปัญหาอย่างที่ว่าอะฮะ
จนตอนนี้เพื่อนหลายคนบอกว่า ให้กลับไปเชื่อมต่อกับ พีซี เพราะจะหมดปัญหาเหล่านี้ในบัดดล
ก็กำลังชั่งใจอยู่ฮะว่าจะลุยต่อจนถึงที่สุด หรือว่า ถอยไปต่อเน็ทในพีซี ดีอะฮะ

317
ลุยๆ

สู้ๆ ครับ มันต้องมีทางเป็นไปได้

ผมอยากแนะนำให้ไปที่ศูนย์ samsung เลย ไม่รู้ว่ามีหรือเปล่า แต่ยกตัวอย่างกรณี nokia เค้าจะมี NokiaCare นะ

ไม่ก็ยกเครื่องไปที่ ร้าน Mac เลย ให้เจ้าหน้าที่ช่าง เค้าช่วยดูให้

เพราะนิสัยผมไม่ชอบถอยหลัง จนกว่าจะเจอทางตัน

317
ลืม ถามว่า

ช่วยอธิบาย ขั้นตอนในการ ติดตั้ง มือถือกับบลูธูท ให้ฟังคร่าวๆ หน่อย นะครับ

เพราะอาจผิดพลาด จากระหว่างการติดตั้ง บางที มือถือกับ Mac อาจจะมองไม่เห็นกันก็ได้นะครับ

ได้ลง iSync หรือยังครับ ลืมถาม อาจเกิดจาก iSync ไม่มี ไดร์เวอร์ของโทรศัพท์รุ่นนี้ก็ได้นะครับ

ผมก็ใช้ nokia ต่อ อยู่ บางทีก็ต่อได้ บางทีก็ต่อไม่ได้ ต้องลบ แล้ว ติดตั้งใหม่

5

โปรแกรม iSync ได้ลงไว้ฮะ แต่ว่าพอให้มันหา มันพบฮะ แต่มันขึ้นว่า "This device is not support by iSync" ฮะ
ส่วนขั้นตอนการลงก็ปกติฮะ

• ไปที่ เครื่องหมาย บลูทูท แล้วคลิ๊กเลือก setup bluetooth device เมื่อเข้าหน้าต่างก็กด continue
  • จากนั้นเลือก select device type โดยเลือก Any device จากนั้นกด continue
  • จะเจอหน้าต่าง Bluetooth device setup ถึงตรงนี้ แมคมันจะหามือถือเรา เมื่อขี้นชื่อมือถือเรา กด
    continue
  • จะเจอ ช่องว่างให้ ติ๊กลูกศร ตรง access the internet with your phone's
    dataconnection จากนั้นกด continue
  • จะเจอหน้าต่าง Bluetooth mobile phone setup ก็เลือก Phone vender เป็น Samsung
    เลือก Phone model เป็น GPRS/3G กรอกตรง APN ว่า www.dtac.co.th เลือก CID เป็น 1
    จากนั้นกด continue
  • จะขึ้น หน้าต่าง Conclution ก็กด quit เป็นอันเรียบร้อยฮะ

แต่พอจากนั้น เรามาเชื่อมต่อ โดยเข้าไปที่ net work เมื่อเรากด connect มันไม่ต่อให้ฮะ มันขึ้นคำว่า "a modem error occurred. Please verify your seetings and try again" ฮะ

เมื่อเข้าไปที่ บลูทูธ ในหน้า System preferences พบว่า ตรงรูปสัญลักษณ์บลูทูธ มันเป็นจุดสีแดง แล้วขึ้นคำว่า Not connected ฮะ

แต่ เมื่อลอง ใช่การส่งไฟล์ผ่านทางบลูทูธระหว่างมือถือ กับเครื่อง แมค มันทำได้ฮะ

317
นั่นไง

"This device is not support by iSync"

การเชื่อมต่อ ผ่าน โทรศัพท์ มือถือ คาดว่าจำเป็นต้องใช้ iSync และ ​iSync ก็ต้องมี ไดร์เวอร์สำหรับโทรศัพท์เครื่องนั้นๆอยู่ด้วย

ถ้า มือถือรุ่น นั้นๆ เป็นรุ่นใหม่ๆ หรือว่า เป็น รุ่น ที่ไม่มี ไดร์เวอร์ มากับ iSync เราจำเป็นต้องไปหา หรือดาวโหลดไดร์เวอร์ นั้นๆ มา จากผู้ให้บริการ ซึ่ง ถ้าเป็นกรณีของ โนเกีย เขาจะมีบริการอัพเดตซอฟแวร์ ของโทรศัพท์รุ่นต่างๆ ให้ได้ดาวโหลดที่เวปไซต์ได้เลย
(ไม่ทราบว่าของซัมซุงจะมีหรือเปล่า)

ไม่เช่นนั้น ก็ไม่สามารถ เชื่อมต่อได้ ครับ

ลองโหลด iSync เวอร์ชั่นใหม่ล่าสุดหรือยังครับ

เออไม่ทราบว่า ทำไมต้อง เชื่อมต่อโทรศัพท์ ที่isyncหา บลูธูทจากโทรศัพท์เจอ ไม่เห็นมีการใส่ Passkey เลย อะครับ

5

กำเวรแท้ๆ

คืองี้ฮะ ที่มันไม่มีการส่ passkey เพราะว่ามันหาไม่เจอกันออะฮะ คือพอเรา กดไปที่ sync device แล้ว มันมีข้อความขึ้นมาว่า You cannot synce your computer and devices until you add to iSync พอกด Add device มันก็ขึ้นมาว่า 1 device found แล้วบันทัดต่อมาก็ขึ้นข้อความอย่างที่บอกอะฮะว่า "This device is not support by iSync" นี่ล่ะฮะ

สำหรับ version ที่ใช่อยู่เป็น iSync 3.0.2(574.0) ฮะ

ตอนนี้ก็เลยพยายามโหลดเวอร์ชั่นใหม่ อย่างที่แนะนำมาฮะ ขอบคุณมากฮะ

ต้องลุยต่อไปฮะ

tongtong's picture
2
ลองวิธีนี้ดูครับ

ไม่แน่ใจว่าจะได้นะครับ แต่ก็ไม่เสียอะไรถ้าจะลอง ยิ้มปากกว้าง

ตรง Phone vendor เลือกเป็น Generic
Phone Model เลือกเป็น GPRS/3G

ที่เหลือทุกอย่างเหมือนเดิม ลองดูครับ