Macbook Pro 15 ทำ Muli monitor ได้หรือป่าวครับ

notekungs's picture
116
สวัสดีครับ
คือผมอยากทราบว่า macbook pro15 สามารถ ทำ multi monitor ได้ หรือป่าว ครับ
ถ้าทำได้ ได้ประมาณกี่จอครับ คือต้องการใช้ทำงานอ่ะครับ และมันต้องเปิดหลายโปรแกรมอ่ะครับ เพื่อความสะดวกด้วย

ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
น่าจะได้ 2 นะครับ

เป็นแบบรูปธรรมนะครับ คือต่อออกจอนอกได้อีก 1 จอ ส่วนขนาดก็ตามสะดวกครับ ทีนี้เวลาทำงานเราก็เลือกได้ว่าจะให้จอนอก แสดงผลแบบเดียวกับจอของ mbp หรือว่าคนละอันกันก็ได้ครับ เช่น ถ้าคุณทำเวป คุณก็เขียนโปรแกรมบนจอของ mbp แล้วแสดงผลเวปในจอที่ต่อมาเพิ่มนี้

คุณน่าจะเห็นการใช้งานหลายจอนี้ในร้านขาย mac ทั่วไปของเมืองไทยครับ ถ้าร้านมีพื้นที่มากพอ น่าะจะมีตัวโชว์ที่เป็น mbp ต่อกับจอ cinema display ตัวใหม่เอาไว้ด้วย คุณไปขอเขาลองหรือว่าดูที่เขา setup ไว้น่าจะได้เลยครับ

ส่วนในทางนามธรรม คุณสามารถแสดงผลได้หลาย ๆ จอแยกกันด้วยโปรแกรม spaces ครับ =)

อ่านเกี่ยวกับการใช้งาน spaces ได้ที่นี่ครับ หลัก ๆ คือเป็นประมาณ desktop manager ที่เราเลือกให้หน้าจอนึง เปิดแต่ละโปรแกรมไม่เหมือนกันได้

http://macmuemai.com/tag/spaces/view