รบกวนหน่อยนะครับ

Biggie's picture
130
สวัสดีครับเพื่อนๆสมาชิกทุกคน ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ ขอสอบถามหน่อยนะครับ มีข้อสงสัย 4 ข้อ ดังนี้ครับ

ใช้ MBP ครับลง Bootcamp ใช้ OS Windows Vista Untimate

1.เรื่องเวลาอะครับ ผมลง Bootcamp ไว้ด้วย แต่เวลาที่แสดงจะไม่ตรงกับเวลาจริง พอเราแก้ทางฝั่งวินโดว์ให้ตรง แต่พอมาใช้ทางแม็ค ก็กลายเป็นว่าเวลาไม่ตรง แล้วถ้าเราแก้ให้ตรง พอไปทางวินโดว์ของทางวินโดว์ก็ไม่ตรง งงเลยครับ

2.ในโปรแกรม Ms Entourage 2008
คือผมใช้อีเมลล์ของ hotmail 2 อัน และของ Gmail อีกหนึ่งอัน แต่ของทาง hotmail ผมจะใช้ได้อันเดียวแต่อีกอันจะเด้งเออเรอร์ตลอดเลยครับ มันห้ามใช้ account hotmail สองอันหรือเปล่าครับ

3.ในโปรแกรมเมลล์ที่มากับทางโอเอส มันสามารถให้เมลล์ของทาง hotmail ขึ้นโฟลเดอร์พวก Junk Mail, Send, Delete ได้ไหมครับ

4.ในมุมมองแบบ list ผมอยากให้มันเรียงแบบตามประเภทไฟล์ ผมก็เลือก kind แล้ว มันก็เรียงนะครับแต่มันก็ยังสะเปะสะปะอยู่ Arrange ใน List อยู่ไหนอะครับ

nickoe's picture
4320
ยินดีต้อนรับครับ

1.เรื่องเวลาไม่ตรงผมเคยตอบแล้วครับ เดี๋ยวขอไปค้นก่อน
2.อันนี้ไม่แน่ใจครับ ลองดูการตั้งค่า setting อีกทีดีกว่าเพราะไม่ได้ใช้ entourage
(mail สามารถทำ pop จาก hotmail ได้แล้วนะครับ)
3.อันนี้ก็ไม่แน่ใจครับ แต่ตามปกติแล้วก็จะมี folder พวกนี้อยู่แล้วนะ
ยกเว้น junk
4.คลิกที่ว่างๆใน folder กด cmd+j เรียก option ออกมาครับ แล้วเลือกตามสะดวกครับ

perfectgame's picture
317
อันนี้จากเวปเพื่อนบ้าน

http://www.freemac.net/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=10840

เหตุผล ที่มา และที่ไป

Windows XP และ Mac OS.X ต่างเก็บข้อมูลเวลาที่ต่างกัน โดยที่ MacOS.X จะเก็บข้อมูลเวลาบน bios (หรือ EFI) เป็นแบบ Universal หรือที่เรียกว่า GMT แล้วตัว OS เอง จะเป็นผู้ convert ให้เป็นตาม Timezone ที่เราตั้งไว้ ของบ้านเราก็คือ GMT+7 ส่วน Windows XP จะเก็บข้อมูลเวลาท้องถิ่น ไว้ใน BIOS เลย ดังนั้น สมมติตินนี้ ในบ้านเราเป็น 7 โมงเช้า เราเข้า Mac OS เวลาใน Mac OS จะเป็น 7 โมงเช้า แต่ใน BIOS จะบันทึกเป็น เที่ยงคืน พอเราเข้า Windows XP ตัว XP ก็จะอ่านเวลานี้มา ใน Windows เราก็จะกลายเป็น เที่ยงคืน แต่พอเราต่อ Internet ตัว Windows XP ก็จะ set ตาม internet time ก็เป็น 7 โมง (กว่าๆ) พอเรา กลับมาเข้า OS.X เครื่องก็จะอ่านเวลา ว่าเป็น 7+7 = 14 น. กว่าๆ จนกระทั่งเราต่อ Internet ก็จะถูก set กลับไป เป็นเช่นนี้เรื่อยไป

ทางแก้ไข

วิธีการแก้ไข ก็คือเราก็ไปบอก Windows XP ซะว่า เวลาจะ save เวลาลงไปใน BIOS ให้ save เป็นแบบ Universal นะจ๊ะ วิธีการทำก็ต้องแก้ registry กันเล็กน้อยครับ โดยพิมพ์ regedit ที่ RUN แล้วหา key ที่ชื่อว่า

HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\
Control\TimeZoneInformation

(อันนี้อยู่บรรทัดเดียวกันนะครับ)

แล้วก็เข้าไปหาฝั่งขวา หัวข้อ RealTimeIsUniversal (ถ้าไม่มีก็สร้างขึ้นมา แบบ DWORD นะครับ) แล้วก็ แก้เป็น 1 ครับ

ปิด regedit แล้ว reboot XP ก็เสร็จครับ คราวนี้ จะ boot กี่ทีๆ เวลาของเราก็จะตรงแล้วครับ

(คำเตือน การแก้ไข registry มีความเสี่ยง โปรดใช้วิจารณญาณ)

หลังจากนั้น เข้า Windows XP --> Control Panel --> Date & Time แล้วเข้าไปปิด Internet Time Update ซะ เพราะ ตัวนี้ มันจะไปเปลี่ยนเวลาใน BIOS ตาม Timezone เสมอ ไม่ว่าเราจะแก้ registry ยังไงก็ตาม ปิดมันซะ แล้วก็ update เวลาใน OS.X ก็พอครับ

หมายเหตุ: ถ้ามีการ sleep ใน Windows พอตื่นมา เวลาก็เพี้ยนได้อีกครับ

credit : JoShua

ikok's picture
10285
ตอบครับ

2.ในโปรแกรม Ms Entourage 2008
คือผมใช้อีเมลล์ของ hotmail 2 อัน และของ Gmail อีกหนึ่งอัน แต่ของทาง hotmail ผมจะใช้ได้อันเดียวแต่อีกอันจะเด้งเออเรอร์ตลอดเลยครับ มันห้ามใช้ account hotmail สองอันหรือเปล่าครับ

เรื่องนี้ไม่แน่ใจ แต่ว่าอาจจะเกี่ยวข้องกับระบบของ hotmail ภายในที่ทาง ms กำลังจะเปลี่ยนเป็นแบบใหม่ และจะทิ้ง protocal แบบเดิมหรือเปล่า แต่ถ้าคุณยังไม่เคยทราบตรงนี้ก็ลองแก้ตามในเวปนี้ดูนะครับเผื่อใช้ได้ =)

http://macmuemai.com/content/1139

3.ในโปรแกรมเมลล์ที่มากับทางโอเอส มันสามารถให้เมลล์ของทาง hotmail ขึ้นโฟลเดอร์พวก Junk Mail, Send, Delete ได้ไหมครับ

กับ hotmail ผมไม่ทราบครับ แต่จากที่ผมใช้กับ gmail folder Junk Mail, Send, Delete ในโปรแกรม mail.app ก็รองรับเมล์จาก gmail นะครับ เพราะผมเดาว่าทุก email ที่ถูกดึงเข้ามาอ่านบนเครื่องนั้นจะเป็นอีก copy นึงจากต้นฉบับของ email แต่ละยี่ห้อที่เราใช้อยู่ ... พอเป็นแบบนี้แล้วทำให้ทุก email จากแต่ละ account ปฎิบัติตัวเหมือนกันครับ =)

130
ขอบคุณครับ

ยังไงผมจะลองทำตามดูนะครับ แล้วสำหรับเรื่องที่เคยมีการตอบไปแล้วขออภัยด้วยนะครับ เพราะผมลอง search หาในเว็บนี้แล้วมันไม่ยักเจอ ขอบคุณเพื่อนๆที่เข้ามาช่วยนะครับ

130
ลองแล้ว

เรื่องเวลาผมแก้ไม่หายจริงๆครับ ทำตามที่บอกแล้ว ก็ยังเป็นอยู่ ผมใช้ Windows Vista เข้าไปที่ regedit
ผมสร้างตามที่บอก "RealTimeIsUniversal (ถ้าไม่มีก็สร้างขึ้นมา แบบ DWORD นะครับ) แล้วก็ แก้เป็น 1 ครับ" ก็ยังไม่หาย
ส่วนเรื่องการเรียงไฟล์ในมุมมองแบบ list มันก็ยังไม่เรียงเหมือนเดิมครับ คือ สมมุติว่าผมมีโฟลเดอร์ 10 โฟลเดอร์ ส่วนไฟล์ที่ไม่อยู่ในโฟลเดอร์อีก 10 พอเป็นมุมมองแบบ icons มันจะเรียงจากโฟลเดอร์ก่อนแล้วไปเป็นไฟล์เดี่ยวๆที่ไม่อยู่ในโฟลเดอร์เพราะเลือกให้เรียงแบบ kind ไว้ด้วยมันก็โอเคครับ แต่พอเลือกมองแบบ list แล้วเลือกเลือกเรียงแบบ kind มันไม่เรียงกันจากโฟลเดอร์ทั้งหมดแต่เรียงบ้างแล้วเว้นไปเป็นแบบไฟล์เดี่ยวๆ แล้วก็ตามด้วยโฟลเดอร์

ขออภัยและขอบคุณเพื่อนสามชิกที่มาช่วยตอบนะครับ

10285
เรื่องเวลา

ที่เห็นเป็นการใช้กับ win xp ครับ สำหรับ win vista ผมไม่แน่ใจ เดี๋ยวจะลองค้นดูให้

ส่วนใน finder เลือก kind แล้วต้องคลิ๊กให้เขาเป็นสีฟ้าอีกทีนะครับถึงจะเรียงให้ (ดูภาพประกอบ) ของผมเรียงปรกติ ในกรณีของจขกท.ถ้าติ๊กช่อง kind แล้วเขาไม่เรียงให้ ให้ลอง repair disk permission ดูนะครับ ดูวิธี repair disk permission ได้ที่นี่ครับ

http://macmuemai.com/content/56

10285
วิธีแก้เรื่องเวลาบน vista ใน boot camp นะครับ

ใน vista (sp 2) ให้เลือก sync เวลาจาก internet (UTC) ครับ

บน mac ถ้าคุณต่อ internet อยู่ก็ให้เลือกตัวนี้ไว้เขาจะ sync เวลาจาก internet แทนเวลาในเครื่องอีกที ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะ

หลัก ๆ คือให้ทั้ง win กับ os x ใช้เวลาจาก internet ครับ ซึ่งจะทำให้เวลาตรงกัน

อ่านจาก
http://forums.macrumors.com/archive/index.php/t-603024.html

130
ขอบคุณครับ ทุกท่าน

เรื่องการเรียงไฟล์เรียบร้อยละครับ
ส่วนเรื่องเวลายังเป็นอยู่ แต่ปลงละครับ เพราะส่วนวินโดว์นั้นคงไว้เล่นเกมอย่างเดียว
แต่ผมดันเกิดคำถามใหม่ที่ในส่วนของ repair disk permission ของผมขึ้นมาเต็มเลย แต่ก็ทำตามที่ลิงค์บอกไว้แล้ว Repair แต่เราจะรู้ได้ไงครับว่าตัวไหนผิดปกติ เพราะโชว์เต็มเลยครับ

10285
ถ้าเขาเจอที่ผิดปรกติ

เขาจะแก้กลับให้ครับ แต่ถ้าแก้ไม่ได้จะขึ้น error ตัวแดง ๆ แสดงขึ้นมา

ถ้าเจอ error ตัวแดง ๆ ก็ให้ copy ไว้แล้วลองไปถามศูนย์ apple หรือว่าลองหา error นั้นดูใน internet ครับ เพราะมันเกินการทำเองแบบบ้าน ๆ แล้ว คงต้องให้ช่างทางศูนย์เขาดูให้ครับ

130
ครับท่าน

ขอบคุณครับ ไม่มีตัวแดงครับคงไม่เป็นไร