แก้ไขเนื้อที่แบ่งพาร์ติชั่นที่แบ่งไปแล้วด้วยดิสก์ยูทิลิตี้ไม่ได้ครับ

jostar's picture
179
ช่วยด้วยครับ ไม่สามารถแก้ไขพาร์ติชั่นที่แบ่งไว้สองลูกบนไดรฟ์เดียวกันบนdisk utillity ได้น่ะครับ รบกวนขอความช่วยเหลือจากผู้รู้ด้วย
OS X 10.5.8 Macbook white 2.1 C2D ram 1GB HDD 120 intel GMA graphic card

ikok's picture
10285
เขาเตือนขึ้นมาว่าอะไรครับ?

สงสัย?

หรือว่าไม่เตือนครับ?

179
ไม่มีการแจ้งเตือนครับ

ไม่มีการแจ้งเตือนครับ คือมันไม่สามารถปรับขนาดพาร์ติชั่นโดยการดึงได้เลย

10285
ที่ปรับไม่ได้คือ partition ไหนครับ?

ใช่ partition ที่มี os x ติดตั้งอยู่หรือเปล่า?

179
ทั้งพาร์ติชั่นที่มีและไม่มีโอ

ทั้งพาร์ติชั่นที่มีและไม่มีโอเอสอยู่เลยครับ

10285
ลอง repair disk permission ดูนะครับ

ลอง repair disk permission ดู

หรือไม่ก็ลองใช้งาน disk utility จากแผ่น OS X DVD ที่มากับเครื่องนะครับ เวอร์ชั่นบนแผ่นทำอะไรได้มากกว่าอันที่ติดมากับ OS นิดหน่อย

ปล.แล้วก่อนหน้านี้ได้ลงโปรแกรมเกี่ยวกับ system พวก onyx หรืออื่น ๆ ประมาณนี้ไหมครับ?

pippo's picture
2469
ขออนุญาตแจมครับ

ผมเดาว่าคุณ jostar ได้ทำการแบ่ง partition และทำการ apply ไปแล้วนะครับทำให้ไม่สามารถแก้ไขพื้นที่ได้

ลองย้อนกลับไปที่ tab Erase แล้วทำการ Format ใหม่อีครั้งให้เป็น Volume เดียวก่อนแล้วค่อยกลับไปเริ่มแบ่ง Partition ใหม่

ไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

10285
น่าจะใช่ครับคุณ pippo

ผมลืมไปเลย ว่าแบ่งแล้วแบ่งเลย จะปรับพื้นที่ได้ต้องใช้วิธีแบ่งจากแผ่นเข้าช่วย (แต่ไม่แนะนำครับ เสี่ยงข้อมูลหาย)

backup ไฟล์ไว้แล้วแบ่งใหม่ตามคุณ pippo เลยครับ ยิ้ม

179
อ่อต้องทำให้เป็นโวลลุ่มเดียวก

อ่อต้องทำให้เป็นโวลลุ่มเดียวก่อนใช่มั๊ยครับ ขอบคุณมากๆครับ