แบ่ง Partition บน HDD ใน Time Capsule

Dj_Ekk's picture
96
สวัสดีครับทุกท่าน
พอดีพึ่งจะซื้อ Time Capsule มาใช้งานและ
ปรับเซ็ตค่าต่างๆได้ละแต่อยกาจะถามครับว่า
การแบ่ง Partition บน HDD ใน Time Capsule
ต้องทำอย่างไรบ้างครับ
ค้นหาบทความแล้วไม่มีเลยครับ
อย่างไรช่วยตอบด้วยนะครับ
จะได้ใช้ Time Machine ซะที

ikok's picture
10285
เท่าที่ผมเคยอ่านมานะครับ

เราจะแบ่ง partition บน time capsule ตรง ๆ เลยไม่ได้ครับ

แต่สำหรับ backup ด้วยเครื่อง mac มีวิธีทางอ้อมคือให้ใช้ disk utility สร้าง disk image ขนาดที่ต้องการขึ้นมาเอาไว้สำหรับเก็บ file ที่ต้องการแทนการแบ่ง partition ซึ่งเนื้อที่ตรงส่วนของ disk image ที่เราแบ่งไว้นี้จะไม่ถูก time machine กินไปตอน backup ครับ =)

96
ขอบคุณครับ แต่ทำไมที่ร้านบอกว

ขอบคุณครับ

แต่ทำไมที่ร้านบอกว่าแบ่งได้แต่ต้องแบ่งตั้งแต่ครั้งแรกไม่งั้นข้อมูลหาย
เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะลองไปถามดูก่อนครับว่ามันแบ่งได้หรือปล่าว

10285
ลองตรวจสอบกับทางร้านดูเลยครับ

ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน เพราะว่าอ่านมาอีกทีครับ

ผมยังไม่ได้ใช้ time capsule ครับ =)

96
แบ่งได้แล้วครับ แต่ต้องเปิด

แบ่งได้แล้วครับ

แต่ต้องเปิด Time Machine เลือก back up in Time capsule ก่อนแล้ว เปิด กDisk Utility
แล้วทีนี้มันก้อจะมองเห็น HDD ใน tIme Capsule และ ก้อจะสามารถแบ่ง Partition ได้แล้วครับ

10285
ขอบคุณสำหรับ update นะครับ

ยิ้ม