say hello to macintosh แนะนำตัวครับ^ ^

jostar's picture
179
สวัสดีครับ ผมชื่อขุน ปัจจุบันอายุ22ปี ราศีตุลย์ มาฝากเนื้อฝากตัวกับเว็บชาวแม็คด้วยนะครับ หลังจากแอบดูมานาน^ ^"

คติประจำตัว :
cogito ergosum : ฉันคิดฉันจึงเป็น

หน้้าที่การงาน :
ยังเป็นนิสิตอยู่คร๊าบ^ ^"

เริ่มใช้แมคได้ยังไง :
เริ่มใช้ตอนเรียนประถมปลายครับ ตอนนั้นเป็นยุค system 6กว่าๆถึง 7นี่แหละ ช่วงนั้นอินเตอร์เน็ตยังไม่บูม แต่เผอิญตอนนั้นต้องหาข้อมูลเกี่ยวกับ SETi@home เผอิญตอนนั้นไม่เคยใช้คอมพิวเตอร์เลยเพราะกลัวcommand line ของDOS และwindows 3.1 กลัวเครื่องโรงเรียนพังครับ
เลยใช้ netscape ผ่าน AT EASE setup รู้สึกว่าไม่น่ากลัวเหมือน DOS ก็ใช้เรื่อยมา จนกระทั่ง จนถึงยุค iMac G3 สีน้ำทะเล ประมาณ ยุค copland - sonata ก็มีเหตุให้ต้องหันไปใช้วินโดวส์XP เพราะต้องย้ายไปอยู่หอแล้วใช้คอมรวมก็หัดใช้เอาตอนนั้น และสุดท้าย ประมาณปีที่แล้ว
ก็กลับมาใช้macintosh กับmacbook white ที่มาพร้อมเจ้า leopard เลย กลับมาพบกับOS X นี่ตื่นตาตื่นใจมากครับสุดยอด spotlight เจ๋งกว่า sherlock ไม่รู้กี่ร้อยเท่า อิอิ

รู้จักเวป แมคมือใหม่.คอม ได้อย่างไร :

ก็ลิงค์ไปลิงค์มานี่แหละครับ เมื่อก่อนคนเล่นแม็คยุคclassicนี่โดดเดี่ยวแต่มาเจอที่นี่อบอุ่นมากครับ ผมถามปัญหาเทคนิคแป๊บเดียว มีคนตอบ ขอบคุณมากๆครับ

สิ่งที่อยากจะบอก.. :
ยังงัยก็ช่วยกันทำให้ที่นี่น่าอยู่นะครับ ฝากเนื้อฝากตัวกับพี่ๆadminด้วย อ่อirezumi.jostar@gmail.com//irezumi.jostar@mac.com
แอ็ดiChatมาคุยได้ทุกเรื่องครับ ผมยังโสดสนิท(แน่ะ)

อ่อเพื่อนๆพี่ๆคนดนตรีคนไหนใช้garagebandเป็นเอฟเฟคกีต้าร์เก่งๆแบบมีพรีเซ็ตเจ๋งๆบอกกันบ้างนะครับ^ ^

minemind's picture
3876
ทักทาย

add ไปยืมตังได้มั้ยเนี่ย เงินเงินเงิน หัวเราะร่วน

nickoe's picture
4320
ที่นี่

คุยได้ทุกเรื่องครับยกเว้นเรื่องเดียว
เรื่องเงิน
แต่ละคนซื้อเครื่องจนกินแกลบหมดแล้ว ฮา...

4320
garageband

ใช้ effect ในตัวของมันเอง ระวังจะเจอ delay นิดๆนะครับ
เมื่อก่อนได้ยินว่ามีส่วนเหมือนกัน เปิด effect มากๆเจอลำโพงไม่ค่อยดี
เปิดดังหน่อยมีหอนครับ เจอมากับตัวสะดุ้งเลย
ส่วนตัวผมมี multi อยู่ตัวนึง(เล่นเบสนะ) ก็ต่อเข้า usb แล้วเปิด
garageband ตั้ง in out ให้มันผ่าน multi หมดเลยแล้วออกแอมป์
หรือหูฟังแหล่มๆสักตัว ก็สุขแล้วครับ เปืดเพลงคลอเป็น play along
ก็สนุกดี

179
คือปัญหาก็คือผมขายAX1500Gกับเ

คือปัญหาก็คือผมขายAX1500Gกับเอฟเฟคก้อนทั้งหลายตอนจะซื้อแม็คบุ๊คเมื่อปีที่แล้วครับพี่ ตอนนี้เหลือแต่กีต้าร์ตัวเก่งกับเครื่องแม็ค กร๊ากกกกกก

4320
ฮา...

อารมณ์เดียวกับตอนผมขายเบสกินตอนนั้นเลย

ikok's picture
10285
ยินดีต้อนรับครับ =)

แบบนี้ไม่เรียกมือใหม่แล้วครับ มีความสุข

4320
แบบว่า

เก๋ากว่าพวกเราอีกพี่ก๊อก ฮา......

179
ไม่เก๋าครับเหอะๆ ^ ^"

ผมยังงูๆปลาๆกับ leopard อยู่เลยเหอะๆ terminal ก็ยังใช้ไม่ค่อยจะเป็น แถมนี่ก็ยังกลับมาใช้แม็คปีกว่าเองครับ สำหรับ OS Xนี่ผมยังนู๊บมากๆกร๊ากกก

zesakui's picture
73
HEllo!!

HEllo!!

minemind's picture
3876
อุ๊ย สาวสวยมา

อุ๊ย สาวสวยมา ยิ้มปากกว้าง

pippo's picture
2469
จุ๊ จุ๊ จุ๊....

อย่าเสียงดัง...

น้องเค้าจะตกใจ แล้วหายไปอีกนะ แจ่ม

10285
อุีย..

(ด้วยคน แบร่.. แบบเงียบ ๆ )

73
hehe หวานอีกแล้ว พวกพี่ๆ

hehe หวานอีกแล้ว พวกพี่ๆ ชื่ออะไรกันบ้างเนี้ย พลอยยังไม่รู้จักเลย

2469
ถ้า...

ปาป๊า กะ มาม๊า ไม่ค่อยให้ไปเที่ยวไหน (ซึ่งก็ถูกต้องแล้วครับ ผมเองก็ไม่อยากให้ลูกสาวไปไหนๆ เป็นห่วง)

ก็เข้ามาใน MMM คุยกันนะครับ จะได้ไม่เหงา แล้วยังได้ทั้งความฮา พร้อมสาระด้วยนะ

73
จ้าาาาาาา ... ไม่ไหวหรอกน่ะ

จ้าาาาาาา ... ไม่ไหวหรอกน่ะ พี่ อะไรๆ ก็คนรถ น่าเบื่อออก

10285
พลอยลองเรียนพิเศษเพิ่มไหมคะ?

ลองฆ่าเวลาว่าง ๆ ดูแบบ

เรียนเทควันโด้ .. มวยไทย .. ยูโด อะไรประมาณนี้ ยิ้มปากกว้าง

2469
อิ อิ

ต้องเรียนพร้อมคนรถ แหง๋มๆ

10285
ดีเลยครับ

ให้พี่คนขับรถเป็นคู่ซ้อม ยิ้มปากกว้าง

73
ไม่ไหวม่าง

เอา แบบ Jeejah เลยงั้น

10285
อ่่าว ไม่แน่นะคะ

เผื่อเรียนจบได้สายดำมาแล้ว อาจจะขอที่บ้านออกไปไหนมาไหนได้มากขึ้น แบร่..

73
แก่พอดี

พี่ kok พลอยตอนนั้นคง ทำงานแล้วล่ะ hehe

179
เปลี่ยนประเด็นไปซะงั้นเหอะๆๆ

เปลี่ยนประเด็นไปซะงั้นเหอะๆๆ ^ ^"

2469
แหะ แหะ

ขออภัย จขกท ครับ

มันไหลไปเรื่อยๆ น่ะครับ ขออภัย แห่ะ ๆ 1

10285
ขอโทษทีครับ ^^'

วันนี้อารมย์ดี เลยไปเรื่อยเลย ~ แห่ะ ๆ 1

179
ไม่เป็นไรครับไม่ซีเรียส เหอะๆ

ไม่เป็นไรครับไม่ซีเรียส เหอะๆ ถ้าอยากเรียนเทควันโด้จริงๆมาเรียนกับผมได้นะครับคิดเป็นชั่วโมงไม่แพง(โฆษณาแฝง อิอิ)

10285
.....

(สมาชิกเว็บนี้ความสามารถหลากหลายจริง ๆ แบร่.. )