[Tips] วิธีย้ายข้อมูลเดิม จาก hdd เดิม มายัง hdd ลูกใหม่แบบง่าย ๆ ครับ

ikok's picture
10285
เขียนเอาไว้เผื่อเป็นอีกหนึ่งทางเลือกสำหรับผู้ที่สนใจนะครับ เพราะมันง่ายจริง ๆ -.- /

มาจาก how-to ในหน้านี้ครับ
http://macmuemai.com/content/324

สรุปสั้น ๆ คือเป็นการ clone hdd ที่มีอยู่เดิมมายัง hdd ลูกใหม่ด้วย Time Machine ซึ่งเขาจะ backup ให้เราเรื่อย ๆ อยู่แล้ว เราไม่จำเป็นที่จะต้องใช้โปรแกรมอื่นก็ได้ครับ

วิธีนี้ใช้ได้กับกรณีต่อไปนี้

• เครื่องเดิม แต่เปลี่ยน hdd ลูกใหม่ที่ใหญ่ขึ้น
  • เครื่องเดิม แต่ต้องการล้างเครื่องด้วยการติดตั้ง OS X ใหม่
  • เปลี่ยนเครื่องใหม่ เช่นจาก macbook -> macbook pro

สิ่งที่คุณต้องมี

• external hdd สำหรับ Backup file จาก Time Machine ครับ

note : สำหรับผู้ที่ต้องการ upgrade OS X เช่นจาก 10.5 -> 10.6 ให้ทำการ backup + restore ของเดิมจาก OS เดิมบน hdd ลูกใหม่ก่อนค่อยทำการติดตั้ง OS ใหม่ลงไปครับ

หลัก ๆ คือใช้วิธีด้านบนย้ายข้อมูลเดิม OS เดิม(10.5)มาไว้ที่ hdd ใหม่ก่อน แล้วค่อยติดตั้ง 10.6 ครับ -- ผมไม่แน่ใจว่า ถ้าเครื่องใหม่มาเป็น 10.6 แท้ ๆ จะเอาข้อมูลเดิมจาก 10.5 เข้ามาได้ตรง ๆ หรือไม่ คงต้องให้เวลาผ่านอีกสักระยะมีคนคนตรงนี้กันเยอะ ๆ ก่อน เราถึงจะทราบกันครับ

Mixmerize's picture
1480
ข่าอบคุณครับ

ไว้รอได้ Snow Leopard + Ex HDD จะมาใช้ Tip นี้ แบร่..

ikok's picture
10285
ซื้อ external hdd ก่อนเลยครับ

ผมเขียนเพิ่ม note สำหรับผู้ที่ต้องการจะ upgrade เป็น 10.6 ไว้แล้วนะ ลอง refresh หน้าจอดูครับ

คร่าว ๆ คือ backup ของเดิมไว้ก่อน แล้วค่อยทำการ upgrade เป็น 10.6 ครับ

ณ ตอนนี้ผมไม่แน่ใจว่า ถ้า upgrade เป็น 10.6 ไปแล้วจะสามารถเอาข้อมูลเก่าที่เคยมีบน 10.5 กลับมาด้วยการใช้ system restore แบบตรง ๆ ได้หรือไม่

ถ้า restore ทั้ง system ตรง ๆ บน 10.6 ไม่ได้ ก็คงต้องค่อย ๆ ไล่ copy ไฟล์มาทีละส่วนครับ