ดูทีวีออนไลน์ยังไงอะครับ

Biggie's picture
130
พอดีบางทีพี่สาวผมเขาอยากดูละครย้อนหลัง แต่พอผมลองเปิดกับซาฟารี หรือจะเป็นไฟร์ฟ็อกซ์ก็ดูไม่ได้ครับ อย่างเว็บที่ใช้ดูดูรายการย้อนหลังเช่น udootv.com

ikok's picture
10285
ผมดูได้นะครับ

แต่บางช่องก็ดูไม่ได้ ลองใช้ safari ดูนะครับ

ป.ล. ผมงงกับเมนูเว็บเขาจริง ๆ เลยไม่แน่ใจว่าที่ผมดูนี่เป็น url เดียวกับที่คุณ Biggie ต้องการหรือเปล่า เขาโยงไปโยงมาหลายเว็บ

icereturn's picture
43
ดูไม่เห็นจาได้เลย

ดูไม่เห็นจาได้เลย

10285
- -

เอ.. ผมไม่แน่ใจเรื่องนี้เหมือนกันครับ

ถ้าเอาแบบบ้าน ๆ ที่สุดผมหารายการที่ต้องการผ่าน youtube เอาครับ อาจเจอบ้างไม่เจอบ้าง แต่ดูได้แน่ ๆ =)

รายการไทยหลายอันมีคนเอาไปแป่ะไว้บน youtube ครับ (เช่น รายการแฉเจ้าชายรองเท้าแดง เป็นต้น)

130
คุณ ikok ใช้กับ ซาฟารีแล้วครับ

ยังไม่ได้เลยครับ ถามเกี่ยวกับ โปรแกรม Flip4Mac มันเป็นโปรแกรมไว้ทำอะไรอะครับ หรือเป็นเพราะมันติดโปรแกรมนี้หรือเปล่า

10285
ตัว flip4mac

มีไว้สำหรับเล่นไฟล์ wmv ของทาง ms ครับ

130
ถามหน่อย

ถ้าผมไม่เอาลบออกไปมันจะส่งผลอะไรบ้างครับ

10285
ตัว flip4mac กับเวปที่คุณให้ url มา

ไม่น่าจะเกี่ยวกันนะครับ เพราะเวปที่เข้าไปดูมาเหมือนว่าจะใช้การดูผ่าน quicktime stream มาจาก server อีกทีนึง

ที่คุณดูไม่ได้ ผมเดาไว้แบบนี้ครับ

1. ลอง update เป็น quicktime เวอร์ชั่นล่าสุดดู
  2. ลองติดตั้ง perian ดูนะครับ
  3. บน FF ผมก็ดูไม่ได้เหมือนกัน ตั้งแต่เป็นเวอร์ชั่น 3.5 แล้วดู quicktime stream ไม่ได้เลย(หรือเป็นที่เครื่องผมเครื่องเดียวก็ไม่รู้ -.-)
minemind's picture
3876
ตามนี้เลยท่าน http://tum.in.t

ตามนี้เลยท่าน

http://tum.in.th/blog/archives/223

130
ลองแต่ยังไม่ได้

พอมีใครทราบไหมครับว่าต้องปรับต้องแก้ยังไง ให้ดูได้ ทั้ง Firefox & Safari

10285
จะทำตรงนี้ได้

ต้องทราบว่าทางแต่ละเว็บที่เราเข้าไปดูนั้นใช้ platform อะไรครับ หรือว่าแปลงไฟล์วิดีโอออกมาเป็น format ไหน แล้วเราก็ไล่หา plugin ของ format นั้นมาติดตั้งบน browser ครับ

ปรกติทั้ง FF กับ Safari จะมี plugin พวกนี้ติดตัวมาให้บ้างแล้ว

แต่คนทำเว็บอาจจะไม่ทันระวัง ไปใช้ format ไฟล์วิดิโอแบบเก่า หรือนอกเหนือจากที่มีติดตัวมาใน browser ซึ่งเราต้องไล่ดูเองครับ =)

130
คุณก็อก

ขอวิธีหน่อยได้เปล่าครับ ว่าต้องเซตยังไง หรือเอาที่คุณก็อกดูทางซาฟารีก็ได้ครับ เช่นเซ็ตในซาฟารียังไง ในพรีเฟอร์เร้นท์อะครับ ว่าติ๊กตรงไหนบ้าง ประมาณนี้อะครับ

10285
ผมใช้ safari แบบ standard ครับ

มีมากับ OS คือพอเขาออก version 4 ตัวเต็มมาผมก็โหลดแล้วไม่ได้ทำอะไรเพิ่มเลยครับ มีอัพเดทบ้างตามระยะ อันนี้เป็นในส่วน security ครับ มีตัวเลือกที่น่าจะเกี่ยวข้อง ผมติ๊กไว้หมดแบบนี้ครับ

130
เหมือนกันครับ

แต่เอ ทำไมคุณก็อกดูได้ ผมดูไม่ได้ มันขึ้นเป็น Quick Time แบบนี้อะครับ

10285
ที่ผมดูได้ผมรอแป๊ปนึงครับ

ใช้ safari ดูครับ เพราะ quicktime น่าจะทำงานได้ดีบน safari มากกว่า

ถ้าผมจำไม่ผิด ผมรอประมาณนึงเลยครับ ไม่ได้ขึ้นทันที

130
หรอครับ

แล้วของคุณก็อก พอกดรับชม ตรงquicktime มันขึ้น Unsupported Transport แล้วก็หายไป แล้วคุณก็อกก็รอหรือเปล่าครับ ของผมขึ้นข้อความนี้ แล้วหายไปเหมือนค้างซึ่งผมก็กำลังรอตามที่คุณก็อกบอกอยู่ครับ

10285
อันที่ผมดูได้เป็นจากหัวข้อ

ดูทีวีออนไลน์นะครับ

ผมลองเข้าหัวข้ออื่นเช่น "ดูทีวีย้อนหลัง" ก็ดูไม่ได้เหมือนกันครับ -.-a