สอบถามการ setup network ครับ

Taro's picture
8
เนื่องด้วยเป็นมือใหม่เพิ่งเริ่มใช้ Mac เป็นครั้งแรกทำให้ตอนนี้งงๆ กับการ setup network ครับ

ปัญหาในขณะนี้ก็คือ เครื่อง Mac pro มันมองสาย network cable (สาย lan) ไม่เห็นครับ ไปดูใน system preference>Network ก็พบว่ามันขึ้นเป็นไฟสีแดง

ทั้งๆที่เวลาเอาสายเส้นเดียวกันนี้ไปเสียบกับ notebook เครื่องเก่าที่เป็น XP ก็ใช้งานได้ตามปรกติ ทดลองเปลี่ยนสายเส้นใหม่ก็แล้ว แต่ยังมีปัญหาเหมือนเดิม

ทำให้ตอนนี้ใช้งานได้แต่ wireless

รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าปัญหามันน่าจะอยู่ที่ตรงไหน ??

เป็นที่ผม setup ไม่ถูก หรือ network ของที่นี่ไม่ support OSX หรือเครื่องผมมีปัญหา ??

หมายเหตุ ใช้ Snow Leopard ครับ

ขอบคุณครับ

minemind's picture
3876
อยากรู้

เออนั่นสิ ผมก็สงสัยอยู่นะ ตอนผมเอาเจ้านี่ไปเสียบสาย lan ที่ office มันก็ขึ้นนะ แต่พอเอามาเสียบที่บ้านมันก็มองไม่เห็นเหมือนกัน ตอนนี้ก็ได้แต่ต่อ wireless อย่างเดียวเลย

ikok's picture
10285
ลอง setup network ใหม่ดูใน OS X หรือยังครับ?

ลอง set up network ใหม่บน OS X ดูนะครับ

ป.ล.ลอง capture หน้าจอของ network ที่แสดงไฟแดง ๆ มาให้ดูหน่อยได้ไหมครับ ? เผื่อจะมีคนช่วยได้มากขึ้นครับ ยิ้ม

nickoe's picture
4320
อืม

ลองเอา macbook ไปต่อกับ router ตัวอื่นรึยังครับ
ว่าเป็นเหมือนกันรึเปล่า

minemind's picture
3876
ง๊ง งง

เคยลองยกไปให้ istudio ดู เค้าก็บอกว่าไม่มีปัญหา เสียบติด แต่กลับมาเสียบที่บ้านเนี๊ยะ ไม่ติด ลองเปลี่ยนสายดูก็ไม่ติด

8
คือที่หน้าจอของ Network Setup

คือที่หน้าจอของ Network Setup เวลาเข้าไปแล้วมันจะมีแถบทางด้านซ้าย

แสดงการเชื่อต่อแบบต่างๆ อันได้แก่ Airport Ethernet Firewire นะครับ

ปรกติเวลาเชื่อมต่อได้แล้วไฟมันจะกลายเป็นสีเขียว ถ้ายังไม่เสียบหรือยังไม่ต่อมันจะเป็นสีแดงครับ

จากที่ทดลอง ตอนนี้คาดว่าน่าจะเป็นที่ระบบ lan ของที่นี่น่าจะไม่ support ระบบ OSX (หรือในทางกลับกัน เครื่อง mac ไม่รู้จักตัว rounter ของที่นี่)

เพราะผมลองยกเครื่องไปเสียบสาย lan ที่อื่นปรากฏว่ามีการเชื่อมต่อ

ลองเอาสายเส้นที่ใช้ที่ทำงาน ที่ตอนแรกเสียบแล้วเครื่อง mac มองไม่เห็น ไปเสียบกับ rounter ที่อื่นแล้วก็ใช้ได้ -_-" แสดงว่าปัญหามันอยู่ที่ Hardware ของเครื่อง Mac กับที่ทำงานมันไปด้วยกันไม่ได้ --"

ลองลง WinXP ผ่าน bootcamp ก็แล้ว เครื่อง Mac Pro ผมก็ยังมองสาย lan ของที่ทำงานไม่เห็นอีก

โอ้ย ปวดหัวจัง ทำไงดีหว่า ==

8
หมายเหตุ "ลอง set up network

หมายเหตุ
"ลอง set up network ใหม่บน OS X ดูนะครับ"
อันนี้ทำยังไงครับ

"ลอง capture หน้าจอของ network ที่แสดงไฟแดง ๆ มาให้ดูหน่อยได้ไหมครับ ?"
ใน Mac สั่ง Capture หน้าจออย่างไรครับ

10285
วิธี capture นะครับ

10285
ที่ออฟฟิศ

มีแผนก IT หรือมีใครดูแลเรื่องนี้โดยเฉพาะไหมครับ?

8
Capture มาได้แล้วครับ

Capture มาได้แล้วครับ

8
ที่นี่มีแผนก IT เหมือนกันครับ

ที่นี่มีแผนก IT เหมือนกันครับ เพียงแต่ว่าผมเพิ่งมาที่นี่ไม่นาน

ภาษายังไม่แข็งแรง ฟังมันทางโทรศัพย์ไม่ค่อยรู้เรื่อง --"

10285
ถ้าทำงานที่ต่างประเทศ

ติดต่อทาง email ไปครับ ผมเชื่อว่าเขียนเอาน่าจะสื่อสารรู้เรื่องกว่า

เขาอาจจะมี setting เฉพาะ ที่ต้องถามทาง admin ครับ เพราะแต่ละบริษัทจะมีนโยบายตรงนี้ไม่เหมือนกัน และคนที่ควบคุมเรื่องพวกนี้คือคนในแผนกนั้นล่ะครับ =)

10285
ถ้าให้ผมเดานะครับ

มันน่าจะเป็นประมาณนี้

1. ทาง admin setting ค่า network เฉพาะเจาะจงไปที่เครื่องเก่า ทำให้เครื่องใหม่มาเสียบแล้วไม่ตอบสนอง ผมไม่แน่ใจวิธีการทำตรงนี้ แต่คิดว่าคนที่เป็น admin หรือบริษัทที่มีแผนก IT โดยเฉพาะแล้วเนี่ย เรื่องพวกนี้น่าจะทำได้ไม่ยากครับ
  2. ที่คุณต้องทำคือ ถามหาค่า setting เฉพาะเจาะจงมา เช่น mac address หรือค่าอื่น ๆ ที่เคยตั้งไว้ / หรือต้องตั้งกับเครื่องใหม่
  3. อย่างน้อยแจ้งทาง IT ว่าเครื่องใหม่นี้มองไม่เห็นใน network ให้เขารับรู้ว่ามี hardware ใหม่มาแล้วมีปัญหา เราไม่ต้องทำอะไร ปล่อยให้เขาแก้ไปครับ
  4. ถ้า IT หาทางแก้ให้คุณไม่ได้ ... ก็ตัวใครตัวใครแล้วครับ 5555