พึ่งได้ SNOW LEOPARD แต่

Dj_Ekk's picture
96
พึ่งได้รับแผ่น SNOW Leopard ม่ครับ
แต่ว่าอยากขอถามหน่อยว่า
จะลงแบบล้างเครื่องใไม่หรือว่าแบบ อัพเกรด ดี
เพราะว่ากลัว Ilife09 ที่ติดกับเครื่องมาจะหายครับ

ikok's picture
10285
โปรแกรมเดิมไม่น่าจะหายนะครับ

ถ้ามีแผ่น iLife อยู่กับตัว น่าจะลงได้เลย

96
ไม่มีแผ่น Ilife นะ่สิครับ

ไม่มีแผ่น Ilife นะ่สิครับ

10285
เรื่องนี้ผมไม่แน่ใจเหมือนกันครับ

แล้วแผ่นติดเครื่องไม่ได้มาเหรอครับ? ปรกติจะมีแผ่น ilife ติดเครื่องมาให้อีกแผ่นนึงคู่กับแผ่น OS X ที่มีมากับเครื่องนะครับ

96
ไม่มีครับ อีกแผ่นนึงเป็น

ไม่มีครับ

อีกแผ่นนึงเป็น bundle (สะกดถูกใหมหว่า)

96
ตอนบูท

ลืมครับ

ตอนรีสตาร์ท จะให้มันบูท OSX ในแผ่นต้องกดตรงใหนค้างไว้ครับ
ลืมแล้ว

10285
กด Option ครับ

กด Option ค้างเอาไว้ก่อนเสียงผ่าง แล้วค่อยเลือก boot จากแผ่นครับ ยิ้ม

96
ขอบคุณครับคุณก๊อก เดี๋ยวลองลง

ขอบคุณครับคุณก๊อก

เดี๋ยวลองลงที่แม็ตบุดโปรก่อน

10285
เอาใจช่วยนะครับ =)

ขอให้ลงผ่านได้แบบไม่มีปัญหานะครับ

แล้วอย่าลืมมาเล่าสู่กันฟังนะครับ ~

96
ครับผม ตอนนี้กำลังลงอยู่ครับ

ครับผม

ตอนนี้กำลังลงอยู่ครับ ใช้ ไอแม็คไปพลางๆก่อน

PikaJung's picture
52
ลงทับได้เลย

ลงทับได้เลยครับ iLife ยังอยู่เหมือนเดิมครับ ที่จะหายไปคือ Rosetta ครับ

96
ลงเสร็จละ

ตอนแรกเลือกลงโดยจะล้างเครื่องใหม่โดยการรีสตาร์ทและให้มันบูทที่แผ่นก่อนแล้วเลือกอินสตอล์
แต่พอลงเสร็จกับข้อมูลและโปรแกรมทุกอย่างอยู่ครบเหมือนเดิม
ไม่ต้องปรับแต่งใดๆเพิ่มอีก

ดีจริงๆ
เดี๋ยวขอลองใช้สักพักจะรายงานผลนะครับ

10285
ขอบคุณสำหรับ update ครับ

^o^ /

ยินดีด้วยนะครับ ผ่านไปแบบไม่มีปัญหา