ตัดสินใจไม่ได้ค่ะ

zpamzii's picture
31
ตอนนี้กำลังศึกษาอยู่ วิศวสารสนเทศ ค่ะ

ลังเลว่าจะซื้อดีไหม อีกใจก็รู้สึกเปลือง แต่อีกใจก็รู้สึกอยากได้

ที่ตัดสินใจไม่ได้ ก็ไม่รู้ว่าเหมาะกับสาขาที่เรียนไหม

กลัวซื้อมาแล้ว มีโปรแกรมบางอย่างที่ต้องใช้ เช่น ในการเขียนโปรแกรม ดาตาเบสบ้าง

ไม่สามารถลงได้ (รึเปล่าคะ)

ยังไงก็ช่วยให้คำแนะนำด้วยนะคะ

princetofu's picture
121
ผมว่า

ลองถามๆรุ่นพี่ ก่อนดีกว่าไหมครับ

ว่าเค้าใช้โปรแกรมอะไรบ้าง

แล้วก็มาลองหาข้อมูลว่าโปรแกรมพวกนั้นใน mac มีไหม หรือว่ามีโปรแกรมอื่นใน mac ใช้แทนกันได้หรือเปล่า

อย่าลืมเรื่อง การ transfer file ไปมาระหว่าง window กับ mac หรือระหว่างโปรแกรมใน mac กับใน window

นะครับ หรือถ้าโปรแกรมที่ต้องใข้ใน window มีไม่มากย้ายไปมาได้ ก็ซื้อเถอะครับ แล้วจะไม่เสียใจ

จริงๆนะ จะบอกให้ มีความสุข

31
แล้ว window ในแมค

แล้ว window ในแมค เราควรที่จะลงใช่ไหมคะ

และทุกโปรแกรมที่ลงกะวินโด ปกติ (โนทบุคทั่วไป) สามารถลงในวินโดที่ลงในแมคได้หมดเลยรึเปล่าคะ

โปรแกรมที่ใช้ก็น่าจะเป็นโปรแกรม เขียนโปรแกรมทั่วไป matlab editplus นู้นนี่อะค่ะ

31
ไม่มีใครมาตอบเลย แงแง

ไม่มีใครมาตอบเลย แงแง

pippo's picture
2469
เครื่อง Macintosh

ทำ Dual Boot ครับ สามารถเป็น Mac OS หรือ Window ได้สมบูรณ์ครับ เท่าที่ลองลงโปรแกรมใน Window (เฉพาะที่ผมใช้) ยังไม่เคยพบว่าลงไม่ได้ ถ้าจะให้บอกว่าได้หมด ก็ไม่กล้านะครับเพราะโปรแกรมมากมายที่ผมไม่ได้ใช้และไม่เคยลง

ลองศึกษาหารายละเอียดและความรู้จากหลายๆ เว็บ ดูก่อนก็จะดีครับ

ส่วนการตัดสินใจ ซื้อหรือไม่ ให้ตัดสินใจด้วยสติ (คิดให้รอบคอบ) อย่าใช้อารมณ์ (ความอยาก)

ถ้าทำแบบนี้ได้ทุกเรื่องที่ต้องตัดสินใจอะไรแล้ว จะไม่เสียใจภายหลังครับ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

ตอนนี้กำลังศึกษาอยู่ วิศวสารสนเทศ ค่ะ
ลังเลว่าจะซื้อดีไหม อีกใจก็รู้สึกเปลือง แต่อีกใจก็รู้สึกอยากได้

ลองเปรียบเทียบกับคอมฯ ที่ spec ไกล้เคียงกันดูนะครับ จะเห็นว่าเดี๋ยวนี้ราคาเครื่อง Mac ไม่ได้แพงอย่างที่เข้าใจกันแต่ก่อนแล้ว

ที่ตัดสินใจไม่ได้ ก็ไม่รู้ว่าเหมาะกับสาขาที่เรียนไหม

เรียนเกี่ยวกับอะไรบ้างครับ?

กลัวซื้อมาแล้ว มีโปรแกรมบางอย่างที่ต้องใช้ เช่น ในการเขียนโปรแกรม ดาตาเบสบ้าง

โปรแกรมเขียน database มีหลายตัวที่เป็น cross platform ครับ ยิ่งถ้าทำไฟล์เป็น MySQL ด้วยแล้วยิ่งธรรมดาครับ มีหลายโปรแกรมที่ทำได้บน Mac ครับ

ส่วนเขียนโปรแกรม ก็ลองยกตัวอย่างโปรแกรมที่ใช้มาก็ได้ครับ เผื่อผมช่วยหาคำตอบให้

แต่ถ้าเอาทั่วไป เช่นพิมพ์งาน, ทำ presentation, ทำเว็บไซท์(เช่นเว็บนี้)

ทุกอย่างมีบน Mac ครับ

minemind's picture
3876
โปรแกรมภาษาบน mac

XCode -- C,Objective C
Eclipse -- Java,PHP,C
Coda -- PHP
Textmate -- text editor

ผมลองไป search มาให้นะครับ

10285
คือตัว text edit ที่ใช้อยู่ทั่วไป

ก็เขียนไฟล์พวกนี้ได้เกือบหมดครับ

ตัวที่ผมใช้อยู่ชื่อ Espresso ก็เป็น text editer ตัวนึงที่มีตัวช่วยให้เขียนรองรับหลายภาษาได้ง่ายขึ้น

ลองดูสรรพคุณได้ในนี้ครับ
http://macrabbit.com/espresso/

หรืออย่างจากด้านบน Coda
http://www.panic.com/coda/

ยิ้ม

3876
แซว

นอกจากไว้ทำงานแล้ว ก็ซดแก้ง่วงไปด้วยเรย

10285
เอาไว้...

เคี้ยวยามว่างก็ได้ครับ แบร่..

3876
ว่าจ๊ะได๋

คุณ จขกท หายตัวปายแร้นน

10285
เอ..

หรืออาจจะกลับไปคิดต่ออยู่ ยิ้ม

2469
เจอเทศนา

ของอาตมาไป เลยคิดหนัก 555

10285
555

นมัสการหลวงพี่ท่านครับ ยิ้ม

2469
เจริญสุข เถอะโยม

ฟังข่าวแผ่นดินไหว 7 ริกเตอร์ที่ อินโดนีเซียแล้ว สะเทือนถึงสิงคโปร์ไม๊ล่ะครับอยู่ใกล้กันนิดเดียว

10285
ไม่สะเทือนครับ

หรือผมความรู้สึกช้าก็ไม่รู้ -.-a

ไม่รู้สึกอะไรเลยครับ

31
มาแล้วค่ะ พออ่านยิ่งอยากได้

มาแล้วค่ะ

พออ่านยิ่งอยากได้ เพราะว่าที่ไม่มั่นใจที่จะซื้อ

เพราะว่ากลัวซื้อมาแล้ว พอตอนหลังต้องใช้โปรแกรมในการทำโปรเจค แล้วแมคไม่สามารถรับได้

แล้วจะมาเศร้าตอนหลัง

ขอบคุณมากนะคะ ที่ให้คำแนะนำ

รอความคิดเห็นเยอะๆ ช่วยในการตัดสินใจ

10285
คิดว่าจะต้องใช้โปรแกรมอะไรบ้างครับ?

พอจะระบุได้ไหม เผื่อว่า user ท่านอื่นที่ทำงาน / เรียนในสายเดียวกันจะให้คำตอบได้เฉพาะทางมากขึ้นน่ะครับ =)

31
ไม่รู้ค่ะ 55

คือ อันที่จริงก็ยังไม่ทราบว่าจะใช้ปรแกรมอะไรบ้างในอนาคต

แต่ปัจจุบันก็เรียนเกี่ยวกับ สารสนเทศ แต่เป็นวิศวะ ค่ะ

ประมาณ เนทเวิร์ค ดาตาเบส จาวา นู้นนี่ ค่ะ

10285
database กับ java

เป็น cross platform ครับ น่าจะสบายใจได้ระดับนึง

ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดูนะครับ ยิ้ม

31
จะลองศึกษาเพิ่มเติม เดี๋ยวมาถ

จะลองศึกษาเพิ่มเติม

เดี๋ยวมาถามเพิ่มอีกเยอะแยะเลยคะ

มีข้อสงสัยอีกล้านข้อ

ถ้าซื้อมาแล้ว

10285
ได้เลยค่า ~

ยินดีต้อนรับล่วงหน้านะครับ ยิ้ม

(แอบยุให้ซื้อไปไหมนี่ 5555 แบร่..)

31
มาแล้วค่ะ

ขอถามเลยนะคะ

เท่าทีนึกออก

1.การงwindowในแมค ถ้าเกิดแฮงค์ขึ้นมา เราสามารถส่งซ่อมได้ที่ร้านทั่วไปไหมคะ
2.การลงappเสริม มีให้โหลดไหมคะ เพราะว่าไม่ค่อยจะมีงบในการซื้อ 555
3.จะมี รุ่นที่ให้อัพเพิ่มใหม่ๆ เหมือนใน iphone ที่มีรุ่นนุ้นนี่ fw 3.0 ไรแบบนี้ค่ะ จะมีไหม
4.เราจะรู้ได้อย่างไรว่าโปรแกรมที่เราต้องการใช้ เหมือนกับโปรแกรมใดที่จะลงกับแมค
5.โปรแกรมex. XCode Eclipse Coda Textmate ที่บอกมาคือ เราสามารถลงในโอเอสแมค หรือว่า วินโดในแมคคะ
6.อุปกรณ์อื่นๆ เช่น หูฟัง ลำโพง เมาส์ พัดลมระบายอากาศ และอื่นๆ จากโนทบุคธรรมดา สามารถมาให้กับแมคได้หรือเปล่า
7.ถ้าซื้อ ควรจะซื้อประมาณรุ่นไหน ราคาประมาณเท่าไรคะ

ขอบคุณนะคะ เยอะไปหน่อย อิอิ

nickoe's picture
4320
ถามเยอะก็ตอบเยอะ ฮา......

1.ซ่อมได้ครับ ถ้า hang ใน win จะไม่ค่อยใช่ตัว hardware เสียครับ ลงใหม่เองได้ ง่ายๆ
2.freeware เพียบครับ เพียรหาหน่อยเดี๋ยวก็เจอ หรือ โปรแกรมถูกๆทำงานได้เหมือนกันก็มีเยอะ
3.รุ่นใหม่ออกมาตลอดครับ ซื้อก่อนได้ใช้ก่อน
4.อันนี้ต้องพึ่ง google ครับ
5.ลงใน mac os ครับ
6.ใช้ได้ครับ แต่บางรุ่นที่ไม่ support mac ไปเลยก็มีนะ แต่ส่วนใหญ่เดี๋ยวนี้ใช้งานได้หมดครับ
หูฟัง ลำโพงนี่ไม่นับเพราะว่ามันต่อ phone jack ครับ ไม่ต้องใช้ driver
7.เอารุ่นที่งบถึงและไม่เดือดร้อนครับ

31
อีกอันค่ะ

cross platform คืออะไรคะ

55 งงอีกแล้ว

princetofu's picture
121
ไม่รุเข้าใจถูกรึเปล่า

คือโปรแกรมที่ใช้ได้ทั้ง 2 OS ครับ

10285
cross platform คือ

โปรแกรมหรือว่าส่วนหนึ่งของโปรแกรมหรือผลลัพท์ที่ทำงานออกมาได้โดยไม่เกี่ยง OS ครับ เช่น HTML หรือว่าหน้าเว็บที่เราดูกันอยู่นี้ ก็ทำงานได้ด้วย browser ที่อ่าน HTML ได้ในหลาย ๆ OS ครับ

3876
App

app -- freeware มีให้ load เยอะแยะครับ แต่ app บางตัวที่เราต้องการอาจจะเป็น shareware (ให้ทดลองใช้) ถ้าถูกใจแล้วก็ค่อยซื้อ

HATE's picture
118
ส่วนของผม

ซื้อเพราะอยากได้เลยครับ แต่ส่วนตัวไม่ได้ทำงานอะไรเกี่ยวกับ กราฟฟิคอยู่แล้ว ก่อนมาออสเตรเลีย ผมซื้อ ACER TIME LINE ตัวใหม่เลย พอมาอยู่ที่ออสเตรเลีย ได้ 2 อาทิตย์ ซื้อ Macbook pro เลย เครื่องเก่าขายรุ่นน้องที่นี่ไป ซื้อแล้วไม่ผิดหวังครับ

31
ขอถามอันนี้ด้วยนะจ๊ะ

1.ซ่อมได้ครับ ถ้า hang ใน win จะไม่ค่อยใช่ตัว hardware เสียครับ ลงใหม่เองได้ ง่ายๆ
2.freeware เพียบครับ เพียรหาหน่อยเดี๋ยวก็เจอ หรือ โปรแกรมถูกๆทำงานได้เหมือนกันก็มีเยอะ
3.รุ่นใหม่ออกมาตลอดครับ ซื้อก่อนได้ใช้ก่อน
6.ใช้ได้ครับ แต่บางรุ่นที่ไม่ support mac ไปเลยก็มีนะ แต่ส่วนใหญ่เดี๋ยวนี้ใช้งานได้หมดครับ
หูฟัง ลำโพงนี่ไม่นับเพราะว่ามันต่อ phone jack ครับ ไม่ต้องใช้ driver
7.เอารุ่นที่งบถึงและไม่เดือดร้อนครับ

31
เข้าใจ cross platform

เข้าใจ cross platform แล้วค่ะ

ขอบคุณมากๆค่า

^_____^

มีความรู้ขึ้นเยอะ

เข้ามาช่วยตอบบ่อยๆนะคะ

เพราะว่าจะได้มาถาม

อาจจะซื้อประมาณปีใหม่ค่ะ

ถ้าซื้อนะคะ อิอิ

เดี๋ยวถ้านึกออกว่ามีอะไรอีกจะถามต่อนะคะ

10285
เข้ามาบ่อย ๆ

ผมก็จะยุเรื่อย ๆ ครับ แบร่..

3876
จิงๆนะ

ผมบิวท์จนเพื่อนซื้อไปคนนึงแล้วนะ ตอนนั้นผมซื้อมายังไม่ค่อยได้ใช้เลย แต่เพื่อนนี่ใช้ทุกวันเลย ถือมาเรียนด้วย อย่าง "หล่อ"

55 ละไม่รู้เจอมันทีไร ต้องบอก โห วันนี้ถือมาด้วย หล่อ ว่ะ ละเพื่อนก้อจาถาม ละเมื่อไหร่ต่ายจาถือมาเรียนด้วยกัน จาได้หล่อด้วยกัน

(พูดมานี่ไม่ได้ดูหน้าตากันเลย) 55+

10285

ถือมาเรียนด้วย อย่าง "หล่อ"

ผมซื้อ mac เพราะประเด็นนี้ล้วน ๆ ครับ หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

nickoe's picture
4320
ฮา...

ผมก็บิวท์เพื่อนสำเร็จไป 2 คนละ
ฮา......

Mixmerize's picture
1480
เอิ๊กๆ

ผมกับฟลุคก็บิ๊วเหมือนได้คนนึง(กำลังจะซื้อ)
จะว่าไปเหมือนเรา(เกือบทุกคน)เป็นนายหน้าเลยแฮะ ทำไมต้องไปยุใครคนอื่นเค้าซื้อด้วย
อย่างงี้ไปสมัครเป็น sale ขายเลยดีมั้ยเนี่ย เผื่อได้ค่าคอมฯ หัวเราะร่วน

31
ช่วยหนูหน่อย 555

10285
มีข้อไหนบ้างครับ

มีข้อไหนบ้างครับที่นิกเขาตอบเอาไว้แล้วคุณ zpamzii สงสัยหรือว่ายังไม่กระจ่างครับ หรือว่าเขาตอบสั้นไปครับ?

ระบุนิดนึง โพสคำตอบซ้ำมาแล้วผมงงครับ ตอบไม่ถูเเหมือนกัน แบร่..

ป.ล. จะอ่านแล้วเข้าใจมากกว่านี้ต้องมีเครื่องอยู่กับตัวครับ (ยุอีกแล้ว) ไม่งั๊นอ่านไปก็ยังไม่หายแคลงใจนะ หัวเราะร่วน

31
555

อยากได้มาเป็นของตัวเองเหมือนกัน 55

รอ รอ รอ มาตอบกัน เพื่อช่วยในการตัดสินใจ

กลัวแบบแค่อารมชั่ววูปไม่ได้คิดดีๆ

31
อ่อ

อ่อ ค่ะ

ก็พอเข้าใจแล้วค่ะ

ขอบคุณทุกคนเลยนะคะ

เดี๋ยวรอการตัดสินใจ

หรือสงสัยเยวมาถามใหม่นะคะ

10285
ได้เลยครับ =)

ลองเริ่มที่หน้า ศัพท์น่ารู้ ก่อนก็ได้ครับ จะได้พอคุ้นตาว่ามีคำอะไรใหม่ ๆ และแต่ละอันเอาไว้ทำอะไรบ้าง

ผมพยายามรวมคำพื้นฐานที่ต้องเจอใน OS X เอาไว้ในนั้นแล้วครับ ยังไงเสียถ้าซื้อมาก็ต้องเจอ =)

31
คือตอนแรกที่เราซื้อมา

คือตอนแรกที่เราซื้อมา ทางแมคเค้าจลงosของแมคให้เลยใช่มั้ยคะ

แล้วตัววินโดละคะ เราต้องลงเองหรอคะ แล้วถ้าลงเองแล้วเราจะลงเป็นหรอคะ

10285
OS มากับเครื่องครับ

เขาจะ setup แรกเริ่มให้ และเราจะได้มีส่วนร่วมตรงนั้นในการตั้ง user setting + password นิดหน่อยครับ

ส่วน windows เราต้องมาติดตั้งเองภายหลังครับ

perfectgame's picture
317
ลงเองได้ไม่ยากครับ

os แมค เค้าจะลงให้ หรือว่าเลือกที่จะเอามาลงเองก็ได้ครับ

ส่วน win ก็ ต้องซื้อ os ลิขสิทธ์ที่ร้าน เค้าถึงจะรับลงให้ครับ

ไม่ก็ซื้อไปลงเองที่บ้านได้ ง่ายๆ เหมือนกัน ผ่าน bootcamp

31
ขอโทษนะคะ มีลิ้งที่เป็นขั้นตอ

ขอโทษนะคะ

มีลิ้งที่เป็นขั้นตอนการลงวินโด ไหมคะ

และก็สามารถลงวินโด xp / vista ก็ได้ใช่ไหมคะ

10285
ขั้นตอนการลง windows บน os x แบบละเอียด

ดูได้ที่นี่ครับ ผมเขียนลง how-to ไว้แล้ว (เป็นสำหรับ 10.5 แต่ถ้าตอนหลังซื้อเครื่องมาเป็น 10.6 น่าจะใช้วิธีไม่หนีกันมากนักครับ)

http://macmuemai.com/content/326

317
จัดไปครับ

http://macmuemai.com/content/326 >>>> วิธีลง win ผ่าน bootcamp

http://macmuemai.com/forum/topic/1237 >>> Version ของ Windows ที่ Support อย่างเป็นทางการบน Boot Camp ครับ

credit : ikok

31
ขอบพระคุณอย่างสู๊ง สูงงงง ค่า

ขอบพระคุณอย่างสู๊ง สูงงงง ค่า 555

31
อีกอย่างค่ะ

หวังว่าน่าจะเป็นคำถามสุดท้าย เกรงใจมากๆค่ะที่ถามเยอะ

Leopard คืออะไรคะ

10285
leopard = ชื่อ OS ครับ

เป็น code name หรือว่าชื่อโปรเจคอย่างเป็นทางการของทาง Apple กับ Mac OS X (อ่านว่า แมคโอเอสเท็น) เป็นแบบนี้ครับ

OS 10.4 = เรียกว่า Tiger
OS 10.5 = เรียกว่า Leopard
OS 10.6 = เรียกว่า Snow Leopard

ปรกติ Apple จะตั้งชื่อ OS X เป็นสัตว์ตระกูลเสือน่ะครับ =)

ป.ล. ถ้ามีคำถามใหม่ ตั้งเป็นกระทู้ใหม่เลยก็ได้ครับ เพราะจะได้หากันสะดวกขึ้นสำหรับ user ท่านอื่น แล้วก็ comment ไม่ยาวมากด้วยครับทำให้อ่านสะดวกขึ้น =)

317
ถามได้เรื่อยๆ

ไม่มีเบื่อครับ

เสือชนิดหนึ่งครับ

leopard
[N] ผ้าขนสัตว์จากเสือดาว
[N] เสือดาว
(NECTEC Lexitron 2 EN-TH)
(เลพ'เพิร์ด) n. เสือดาว,หนังเสือดาว,แมวที่คล้ายเสือดาว
(Hope Studio)
(n) เสือดาว
(Nontri)

ถ้าถาม ถึง Os คือ version หนึ่งของ Mac Os = 10.5