ตกลง แผ่น Os 10.6 ลงได้กี่เครื่องครับ

perfectgame's picture
317
ถ้าเราซื้อมา หนึ่งแผ่น สามารนำไปลงได้ทั้งหมดกี่เครื่องครับ (ไม่นับ family)

ถ้าลงได้เครื่องเดียว เค้ามีวิธีตรวจสอบยังไงเหรอครับ

ถ้าลงได้หลายเครื่อง สามารถหยิบ ยืม เพื่อนๆ พี่ๆ มาลงก็ได้ใช่ไหมครับ

แล้ว สามารถ burn disk เก็บไว้ได้ไหมครับ

ถามเยอะหน่อยนะครับ ยังไม่ได้ อัพ 10.6 เลยครับ

ikok's picture
10285
ไม่มีวิธีตรวจครับ

ส่วนเรื่องลงได้กี่เครื่องนั้นขอยกจาก EULA (ข้อตกลงการใช้งาน) ของ OS X นะครับ

"A. Single Use License. Subject to the terms and conditions of this License, unless you have purchased a Family Pack or Upgrade license for the Apple Software, you are granted a limited non-exclusive license to install, use and run one (1) copy of the Apple Software on a single Apple-branded computer at a time. You agree not to install, use or run the Apple Software on any non-Apple-branded computer, or to enable others to do so. This License does not allow the Apple Software to exist on more than one computer at a time, and you may not make the Apple Software available over a network where it could be used by multiple computers at the same time."

แปลง่าย ๆ ตามที่ผมเข้าใจคือ

• ลงได้เครื่องเดียวครับ

หรือถ้าจะแปลแบบเล่นคำหน่อย น่าจะได้ความหมายนี้

• จะลงกี่เครื่องกี่ได้ ตราบใดที่เราใช้เครื่อง และ OS X อันนั้นครั้งละ 1 เครื่อง (สลับกันใช้ ไม่ได้เปิดใช้พร้อมกัน)

เป็นเรื่องของความเชื่อใจ และเราควรจะทำตามข้อตกลงของเขาครับ

ส่วนเรื่อง dmg เก็บไว้ในเครื่องนั้นน่าจะทำได้ถ้าอยู่บนพื้นฐานว่าเพื่อการ backup ทั่วไป ไม่ได้นำไปแจกจ่ายต่อ

perfectgame's picture
317
ถ้าเปิดใช้พร้อมกัน

แต่ไม่ได้ online หรือ Lan แต่แยกกันเปิด offline

ก็สามารถ เปิดทั้งสองเครื่องพร้อมกันได้ใช่ไหมครับ

(กรณีมี Mac หลายเครื่อง แต่ไม่อยากซื้อหลายแผ่น)(สมมุติว่าซื้อ แบบ update มาแล้ว)

10285
ผิดครับ

เปิดใช้พร้อมกัน ไม่ว่าในวง network เดียวกัน หรือแยกกันอยู่ ถ้าเป็น OS X ตัวที่เราซื้อมา license เดียวกัน นั่นคือผิดข้อตกลงการใช้งานครับ

10285
ถ้ามีหลายเครื่อง

ซื้อแบบ family pack ดีกว่าครับ

Dj_Ekk's picture
96
ซื้อแบบ Family Pack

ซื้อแบบ Family Pack ดีกว่าครับแค่ 2000 เอง