วิธีเปลี่ยนไอคอน

chayin's picture
4
เนื่องด้วยเห็นคุณเจ้าของเว็บเค้าโพสที่โหลดไอคอนไว้ให้
กลัวจะมีคนเปลี่ยนไอคอนไม่เป็น เลยแปลจากเว็บ Apple ให้

1.เลือก แฟ้มงาน ไดรว์ โปรแกรม หรือไม่ก็ไฟล์ ที่มีไอคอนเป็นไอคอนที่เราต้องการ

2.คลิกขวา หรือ คอนโทรล-คลิ๊ก ที่แฟ้มนั้น แล้วเลือก Get Info หรือไม่ก็กด Command-I

3.คลิกที่รูปไอคอน มุมซ้ายบน

3.Copy มันด้วย Command-C หรือไม่ก็เลือก Edit -> Copy

เพียงเท่านี้เราก็ Copy ไอคอนสำเร็จแล้วครับ

คราวนี้มาเอาไอคอนนั้นไปทับลงแฟ้ม/ไฟล์อื่นบ้าง

4.เลือก แฟ้มงาน ไดรว์ โปรแกรม หรือไม่ก็ไฟล์ ที่เราต้องการเปลี่ยนไอคอน

5.คลิกขวา หรือ คอนโทรล-คลิ๊ก ที่แฟ้มนั้น แล้วเลือก Get Info หรือไม่ก็กด Command-I

6.คลิกที่รูปไอคอน มุมซ้ายบน

7.Paste ทับมันด้วย Command-V หรือไม่ก็เลือก Edit -> Paste

หวังว่าคงอ่านเข้าใจนะครับ เขียนวิธีทำเป็นครั้งแรก แฮะๆ - -"

ที่มา : http://support.apple.com/kb/HT2493?viewlocale=en_US

ikok's picture
10285
ขอบคุณสำหรับวิธีเปลี่ยน Icon

ขอบคุณสำหรับวิธีเปลี่ยน Icon นะครับ มีความสุข /

Hikizumi's picture
619
อ๋อ

ทำอย่างงี้นี่เอง ขอบคุณมากครับ

aircadet46's picture
59
เปลี่ยนกลับทำไงครับ

เปลี่ยนกลับเป็นเหมือนเดิมทำไงเอ่ย แนะนำทีครับ

minemind's picture
3876
คือก่อนจะทำต้อง back up file

คือก่อนจะทำควรที่จะ back up file เก็บไว้ด้วยนะครับ เผื่อต้องการจะเปลี่ยนกลับ

sajiro's picture
1179
ถ้าเป็น icon ของระบบอยู่แล้ว

วิธี restore คือ command + x ครับผม

หรือ Delete ก็ได้ครับ

blissykookai's picture
8
อ๋อออ อย่างนี้นี่เอ

อ๋อออ อย่างนี้นี่เอง เด๋วทำไม่ได้แล้วจามากวนใหม่น้า แห่ะ ๆ 1

wonghin's picture
2
สร้างไอคอน

ถ้าต้องการสร้างไอคอนเองทำไงครับ

amd3's picture
58
เจ๊งๆๆ

แจ่ม แจ่ม

pippo's picture
2469
เอ...

เจ๊ง แปลว่า แพ้, จบ, ที่สุด, หมดสิ้น

เจ๋ง แปลว่า ยอดเยี่ยม, ดีเลิศ

ตั้งใจใช้คำไหนอ่ะครับ

Nu-eMMa's picture
1837
อิอิ

ภาษาไทยวันละคำ 555

LeeEng's picture
13
ขอบคุณค่า

ลากทับเลย ฮ่าๆๆ เปลี่ยนได้แล้วดีจัง

xsiwat69@gmail.com's picture
8
ทำไมเปลี่ยนไม่ได้หว่าา

ทำไมเปลี่ยนไม่ได้หว่าา มีอธิบายเป็นรูปไหมครับ รบกวนทีครับ

ขอบคุณครับ

xsiwat69@gmail.com's picture
8
เปลียน icon เป็นแล้ว

เปลียน icon เป็นแล้ว แต่ว่ามันไม่เห็นรูป เป็นเพราะอะไร ครับ