Boomcamp ใช้ Windows XP แล้วสีซีดมากเลยครับ

thisontime's picture
37
MBP 2.2 ก่อน multi Leopard 10.5.6

ใช้ xp บน bootcamp พอสลับจาก mac มาใช้ windows

ทำไมสีบน windows ซีดมากเลยครับ

มีวิธีแก้ไขอย่างไรได้บ้าง

แต่ผมอยากให้เป็นสีมาตรฐาน windows นะครับ ไว้ทำเว็บไซต์

ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
สีซีดนี่

หมายถึงเฉพาะใน browser หรือว่าภาพรวมของการใช้งาน OS ปรกติครับ?

37
ทั้งสองอย่างเลยครับ

ทั้งสองอย่างเลยครับ

nickoe's picture
4320
เป็นปกติครับ

เพราะค่า gamma เริ่มต้นที่ของสอง os ไม่เท่ากันครับ
อันไหนมาตรฐานกว่ากันคงบอกไม่ได้แต่ที่แน่ๆ อยากให้สีตรง
ต้อง calibrate หน้าจอทั้งสอง os เลยครับ แล้วใช้ profile
ที่ได้จาก calibrate มาใช้ครับ

37
แล้ว calibrate ใน xp

แล้ว calibrate ใน xp ทำไงหรอครับ

ikok's picture
10285
ต้องใช้อุปกรณ์ช่วยครับ

ยิ้ม

Taro's picture
8
เครื่องมือที่ใช้ calibration

เครื่องมือที่ใช้ calibration เช่นพวก spyder ตัวนึงราคาเฉียดๆหมื่นนะครับ

nickoe's picture
4320
อ่า

รุ่นถูกที่ใช้งานได้ก็มีครับ ล่าสุดเห็นตัวเกือบห้าพัน
spyder 2 แต่ calibrate อย่างเดียวจริงๆนะ ปรับอะไรเองไม่ได้เลย
สร้างแค่ profile อย่างเดียวเลย

pippo's picture
2469
ตอนนี้

เป็น Spider 3 แล้วครับ ตัว 2 หายากแล้วครับ แต่ผมก็ใช้อยู่ครับ Spider 2 นี่ ผมว่าคุ้มค่าพอสมควรกับการแสดงสีที่พอจะถือได้ว่าใกล้เคียงกับสีที่ถูกต้อง (อาจจะไม่ 100% แต่ก็ดีกว่าไม่มีอะไรเป็นเกณฑ์เลย)

artslan's picture
130
ผมว่าตั้ง gamma shift ไปเป็น

ผมว่าตั้ง gamma shift ไปเป็น 2.2 เองก็น่าจะได้นะ
แต่ฝั่ง Windows ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าทำยังไง ยิ้มปากกว้าง

PingKo's picture
20
ซีดจิงๆแหะ

Bootcamp กะ Windows 7 ซีดอย่างที่ท่านว่า ลองปรับค่าสีตามใจชอบดูคับ