แมคเก่า อยากซิ่ง G4 450 dual ลง os ใหม่ๆได้บ้างมั๊ยครับ

varisign's picture
7
G4 450 dual
อยากเอามาใช้ฟังเพลง จะลงพวก os ใหม่ๆ อะไรได้บ้าง เคยจะลง OS X อยู่ที ไปไม่รอด มันมองไม่เห็น 500G อีก ไม่รู้จะทำยังไง
ท่านใดมีหนทางบ้างครับ ตอนนี้เครื่องไม่ได้ลง OS อะไรเลย ใช้การไม่ได้ ตั้งเป็นแท่นบูชาให้เปลืองที่เล่นซะงั้น หรือท่านใดพอจะมาช่วยได้บ้างครับ
อยู่แถวตากสิน ฝั่งธน

ขอบคุณทุกท่านครับ

nickoe's picture
4320
รู้สึกว่า

ถ้าจะเอาใช้งานสบายๆ 10.4 เป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดครับ

pippo's picture
2469
ถ้าจำไม่ผิด

G4 ตัวนี้จะรองรับ HDD ที่ความจุไม่เกิน 120GB ถ้าเอา HDD ที่มีความจุมากกว่า 120GB มา Format ก็จะได้แค่นั้นนะครับ ต้องสับขาหลอกนิดหน่อย เอา HDD ไป Format ที่เครื่องรุ่นใหม่ๆ ที่ Support HDD ได้ถึง 500GB หลังจาก Format แล้วค่อยถอดเอามาลง OS 10.4 (น่าจะได้แค่นี้สูงสุด) ในเครื่องตัวนี้อีกทีครับ

ป.ล. 10.4 ตัว update ตัวสุดท้ายน่าจะเป็น 10.4.11 นะครับ

7
ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ

ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ ท่านใดมีเครื่องรุ่นใหม่ๆพอจะให้ผมเอา HDD ไปเฟอร์แมทได้บ้างครับเนี่ย
ไปร้านคงหลายตังแน่ครับงานนี้

7
ไม่ทราบว่าถ้าจะให้มันมองเห็น

ไม่ทราบว่าถ้าจะให้มันมองเห็น ต้องแบ่งเฟอร์แมทเป็น 4 พาร์ทิชั่นหรือปล่าวครับ ทีละ150 หรือว่าเอาไปเฟอร์แมททั้งลูก 500 เลยครับ

ikok's picture
10285
ตามที่ผมเข้าใจ

คุณ Pippo น่าจะหมายถึง format ใหม่ทั้งลูกนะครับ =)

2469
ใช่ครับ..

Format ทั้งลูกเลย แล้วจะแบ่ง Partition หรือไม่ก็ได้ครับ

สำหรับรุ่นที่รองรับ HDD ได้ 500GB ก็ต้องรุ่น G4 Mirror Drive Door (ไม่แน่ใจว่าชื่อรุ่นถูกไม๊) ขึ้นไปครับ

พอดีที่ทำงานเอาตัวนี้มาทำเป็น Mac OSX Server ใส่ HDD 500GB 3 ตัว ยอมรับว่าเสถียรมากๆ ติดตั้งมาหลายปีไม่เคยงอแงเลยครับ

ป.ล. HDD ของ G4 น่าจะเป็นแบบ IDE อยู่นะครับ ยังไม่เป็นแบบ SATA (ถ้าจะใช้แบบ SATA ต้องซื้อ Adapter ครับ)

7
เอ....

เอ.... แล้วเครื่องผมนี่จะเป็นรุ่น G4 Mirror Drive Door มั๊ยครับ หาข้อมูลที่ไหนได้บ้าง
ส่วนอแด๊ปเตอร์แปลงนี่ แบบที่เค้าใช้ใน EX HDD กันได้มั๊ยครับเป็นบอร์ดเปลือยๆเล็กๆ

2469
อืม....

G4 Mirror Drive Door นี่ตัวล่างสุดถ้าจำไม่ผิดความเร็วจะเริ่มที่ 867MHz ถ้าต่ำกว่าก็ไม่ใช่แล้วครับ (ผมแนบภาพมาให้ดูด้วยครับ)

ส่วนตัวแปลงนี่มีหลายแบบครับ แต่จะมีปัญหานิดนึงคือพอใส่ตัวแปลงแล้ว จะไม่สามารถวาง HDD ขวางตามตำแหน่งเดิม และล็อคให้อยู่กับที่ได้ เพราะ HDD ที่ใส่ตัวแปลงต่อท้าย ทำให้ท้ายยื่นออกมาอีกเป็นนิ้วเลยครับ

ทางที่ดีก็หา HDD แบบ IDE ใส่จะดีกว่า ยกเว้นว่าจำเป็นจริงๆ (หาแบบ IDE ไม่ได้)

10285
ผมชอบรุ่นนี้มากครับ

แต่ก่อนเรียกไม่ถูกครับ เคยเห็นที่ร้านรับทำกราฟฟิกแถวที่ทำงานเก่าแล้วเข้าไปลูบ ๆ อยู่หลายนานเลย ~ หมดกัน 2

2469
ที่ออฟฟิศ

มี 2 ตัว (Dual 1.25GHz) ทำเป็น OSX Server ซะ 1 ตัว อีกตัวก็ยังใช้ดีอยู่เลยครับ (10.4.11)

ตอนนั้นซื้อมาประมาณแสนนึง / ตัว

10285
ผมเคยหาข้อมูลของ OS X server อยู่พักนึงครับ

OS น่าใช้มากมาย

คุณ pippo OS X Server ใช้เวอร์ชั่นไหนอยู่ครับ มีความสุข

2469
ของผมใช้

10.4 Server อยู่เลยครับ เพราะว่า OS Server แพงมากมาย แล้วทุกวันนี้เครื่อง Client ที่เข้ามาเชื่อมต่อถึงจะเป็น Leopard แล้วก็ยังไม่เกิดปัญหาใดๆ เลยยังไม่มีแนวโน้มจะ Up น่ะครับ

ตอนแรกก็ซื้อของลิขสิทธิ์ OS Server 10.1 ประมาณ 3 หมื่นกว่า แล้วข้าม 10.2, 10.3 มาซื้อ 10.4 อีกทีครับ

เคยเทียบราคากับ Win Server ก็ยังถูกกว่า ข้อจำกัดน้อยกว่า Set ระบบง่ายกว่าเยอะเลยครับ หาหนังสือหรือดู VDO Trainning ก็ทำได้ละ (สำหรับคนความรู้พื้นๆ แบบผม)

7
ตายล่ะ..

ตายล่ะ.. ของผมรุ่นเก่ากว่านั้นครับ สงสัยเฟอร์แมททั้งลูกไม่ได้แน่ๆ
คงต้องแบ่งเป็นพาร์ทิชั่นละ 120G จะมองเห็นมั๊ยครับ

2469
คือว่า

ไม่ว่าจะ Format แบบไหนบนเครื่องตัวนี้เค้าจะรองรับแค่ 120GB

คุณ varisign อาจเข้าใจว่า 120GB x 4 Parttion = 480GB ใช่ไม่ครับ

คำตอบคือเข้าใจผิดครับ หมายถึงกี่ Partition ก็ตามรวมกันก็ได้แค่ 120GB ครับ ไม่ได้มากกว่านั้น

ถึงได้แนะนำให้เอา HDD ไป Format แบบ OS Extended (Journal) ที่เครื่องที่รองรับ 500GB ก่อนไงครับ

7
ตามความเข้าใจของผมคือเอาไปเฟอ

ตามความเข้าใจของผมคือเอาไปเฟอร์แมทที่เครื่องรุ่นใหม่ก่อนแหล่ะครับ แต่พอบอกว่าต้องรุ่น G4 Mirror Drive Door ผลเลยเข้าใจไปว่าถึงจะเอาเครื่องรุ่นใหม่มาเฟอร์แมทแล้ว เครื่องผมก็ต้องอย่างต่ำเป็น G4 Mirror Drive Door น่ะครับ สรุปผมเข้าใจผิดไปเอง อิอิ

ตอนนี้สรุปว่า ถ้าเอาไปเฟอร์แมทที่เครื่องรุ่นใหม่แล้ว ยังไงเครื่องไอ้แก่บ้านผมก็เห็น 500G ทั้งลูกถูกมั๊ยครับ ไม่ต้องกังวล ตอนนี้กังวลแค่เรื่องตัวแปลง

2469
ครับ

ตามนั้นครับ

7
ขอบคุณมากๆเลยครับ คุณ pippo

ขอบคุณมากๆเลยครับ คุณ pippo