มีปัญหามาถามอีกแว้วววว

pooh_vader's picture
78
มีอีกแล้วครับ (ถามได้ทุกวัน อิๆๆๆ แบร่..
คือว่าผมต้องการจะเก็บการแข่งแบดฯ จากดีวีดีลงในเครื่องน่ะครับ
มีโปรแกรม Mac the ripper อยู่ แล้วก็โปรแกรม M player
จะต้องทำยังไงบ้างครับ
ผมลองทำดูแล้วแต่พอเก็บอีกรายหนึ่งเข้าไป โปรแกรมก็บอกว่ามีปัญหา แต่มันก็เก็บเข้าเครื่องไปแล้ว
ถ้าหากผมจะลบหนังออกจากเครื่องจะต้องทำยังไงครับ ฝากด้วยครับ (อายนะเนี่ย ถามทุกวัน อาย

nickoe's picture
4320
อืม..

ถ้ามาจากกล้องตรงๆเลยเนี่ยผมว่า imovie เลยครับ
เปิด imovie มาแล้วต่อกล้อง เลือก import ที่ต้องการครับ
แล้วจะตัดต่อ เพิ่มนู่นนิดนี่หน่อย ทำได้เลย แล้วก็ export
มาทำเป็นแผ่นได้เลยครับ

pippo's picture
2469
ถ้าต้นทางเป็น

DVD Video ต้องการเก็บลงเครื่อง ผมใช้อยู่ 3 วิธี

• โปรแกรม MacTheRipper ตัวนี้สามารถเคลียร์โซนของหนังได้ แล้วแผ่นที่มีการป้องกัน copy ก็จัดการได้ อันนี้เข้าข่ายผิดกฎหมายหากทำ copy แจกจ่ายคนอื่นหรือเพื่อขาย (ถ้าเป็นหนังลิขสิทธิ์) หากเก็บสำรองไว้เองคงไม่เป็นไร เปิดไฟล์ดูหนังได้ DVD Player
  • ใช้โปรแกรม Toast Titanium เข้าโหมด Copy แล้วสั่ง Save As Disk Image ในเมนู File เสร็จแล้วไฟล์ที่ได้จะนามสกุล .toast ซึ่งสามารถ mount ไฟล์ขึ้นมาดูหนังได้ด้วย DVD Player เหมือนใส่แผ่นเข้าในเครื่องเลย
  • ใช้โปรแกรม Disk Utitlity เลือก icon แผ่นหนังทางซ้ายแล้วกด New Image โปรแกรมจะจัดการสร้างไฟล์ขึ้นมานามสกุล .dmg ซึ่งสามารถ mount ไฟล์ขึ้นมาดูหนังได้ด้วย DVD Player เช่นกัน แต่ใช้เวลามากกว่า Toast ซักหน่อยครับ

กรณีของคุณ pooh_vader ใช้วิธีที่ 2-3 ก็เพียงพอครับ ถ้าไม่มีโปรแกรม Toast Titanium (เสียตังค์) ก็ใช้วิธีที่ 3 ครับ

pooh_vader's picture
78
คร๊าบบบ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความกระจ่างครับ เขิน