ขอถามพี่ก๊อกหน่อยคับ

kataguna's picture
4
ตอนนี้ผมพึีงถอย macbook pro มาใหม่
ผมกำลังงงเรื่องการย้ายข้อมูลใน window กับ mac อยู่
ผมศึกษาข้อมูลมาเยอะแล้วพอสมควร แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจบางอย่าง
ตอนนี้ผมลง window 7 ผ่าน bootcamp แบ่ง partition เป็น 32 gb
กำลังคิดจะซื้อ parallels decktop 4 อยู่
ผมเข้าใจว่าตอนนี้ใน bootcamp ผมเป็น nstf ผมลองย้าย file แล้ว
ผมย้ายจาก window มา mac ได้ แต่ผมย้ายจาก mac ไป window ไม่ได้
เข้าใจว่าถ้าจะให้ mac เขียนใน nstf ได้ต้องใช้ paragon nstf ซื่งเป็น freeware
และถ้าอยากให้ใน window เห็น mac ต้องใช้ mac decktop
อยากทราบว่า
1.ถ้าผมแบ่ง partition เพิ่มของmac เป็น 3 อันเหมือนอันที่คุณก๊อกเอามาเล่าให้ฟังเป็น data file ซึ่งเป็น fat32 ผมสามารถย้าย file ทุกอย่างอิสระเลยหรือไหม หมายความว่าไม่ต้องใช้ paragon nstf กับ macdrive (ถ้าต้องใช้ผมไม่เข้าใจว่าทำไมต้องแบ่งเป็น 3 drive ด้วย 2 drive ก็ใช้ paragon กับ macdrive ทำให้มองเห็นกันได้
2.ถ้าผมแบ่งเป็น fat32 นี้แบ่งขนาดเกิน 32 gb ได้หรือไหม ผมไม่เข้าใจเรื่อง fat32 ขอโทดทีผมไม่รู้จิงๆ
3.ถ้าผมใช้ parallels decktop4 เปิด window ใน bootcamp ผมสามารถย้าย file ได้อิสระหรือไม่หรือต้องใช้ paragon กับ macdrive
4.ผมอยากทราบขั้นตอนการเปลี่ยน partition ใน bootcamp หน่อยคับบังเอิญพึ่งลงใหม่เปลัี่ยนใจตอนนี้ยังไม่ได้ลงโปรแกรมเยอะ
ผมทราบว่าต้อง uninstall window แล้วลงใหม่
5.ตกลงว่าแบ่ง partition ใน mac หลังลง window ใน bootcamp ได้หรือไหม
6.คนที่นี่้แนะนำ parallel decktop หรือ vm ware ดีคับ (หมายความว่าพวกคุณใช้ตัวไหนกันอยู่)

ผมถามเยอะไปไหม ขอบคุณมากนะคับ web นี้อบอุ่นดีคับผมชอบมาก

4
ถามอีกหน่อย

ใครลง skype ใน window 7 มั้งคับผมใช้ microphone ไม่ได้โปรแกรม skype อย่างเดียวที่ใช้ไม่ได้ใครแก้ปัญหาได้ช่วยผมที
ผมทราบว่าใช้ใน mac snow leopard ได้นะคับ

princetofu's picture
121
window7

เหมือนกับว่า window 7 driver มันจะยังไม่ค่อยครบครับ

ผมลงโปรแกรม 3D ก็มีบาง function หายไปเหมือนกันครับ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

ถ้าผมแบ่ง partition เพิ่มของmac เป็น 3 อันเหมือนอันที่คุณก๊อกเอามาเล่าให้ฟังเป็น data file ซึ่งเป็น fat32 ผมสามารถย้าย file ทุกอย่างอิสระเลยหรือไหม หมายความว่าไม่ต้องใช้ paragon nstf กับ macdrive (ถ้าต้องใช้ผมไม่เข้าใจว่าทำไมต้องแบ่งเป็น 3 drive ด้วย 2 drive ก็ใช้ paragon กับ macdrive ทำให้มองเห็นกันได้อิสระครับ

เหตุที่ผมแบ่ง 3 ที่มีอันนึงเป็น FAT32 สำหรับเก็บ data นั้นมีเหตุหลัก ๆ ประมาณนี้ครับ

1. ตัดปัญหาความเขากันได้ระหว่าง Mac - Pc ออกไปเลย โดยที่ไม่ต้องใช้โปรแกรมอะไรเพิ่มเติมให้วุ่นวายครับ มีผลทั้งก่อนหน้า และหลังจากวันนี้ เพราะ FAT32 เป็น format มาตรฐานในอุตสาหกรรมมานานพอสมควรแล้ว
  2. สามารถนำไฟล์จาก partition นี้ไปต่อเข้าทำงานกับเครื่องอื่น ๆ ได้อีก สะดวกสำหรับกรณีโยกย้ายไฟล์ไปทำงานกับเครื่องอื่นที่อาจจะไม่มีโปรแกรมเฉพาะเอาไว้สำหรับอ่าน - เขียน ntfs บน mac ครับ
  3. ความสะดวก 2 ข้อด้านบนนี้ ได้มาฟรีครับ
  4. โปรแกรมอ่าน - เขียน ntfs บน mac นั้นมีหลายเจ้า แต่เท่าที่ผมอ่านมา ปัญหามีทุกเวอร์ชั่นครับ ผมไม่อยากตามมาไล่แก้ปัญหาเพราะโปรแกรมบางตัวทำงานไม่ได้ครับ สู้ทำเป็น FAT32 เลยทีเดียวจบครับ

note: bootcamp บน mac ของ 10.6 สามารถทำให้เห็น mac ได้จากฝั่ง win แล้วถ้าผมเข้าใจไม่ผิด แต่ยังเขียนไม่ได้อยู่ดี ต้องใช้โปรแกรมเสริมครับ

ถ้าผมแบ่งเป็น fat32 นี้แบ่งขนาดเกิน 32 gb ได้หรือไหม ผมไม่เข้าใจเรื่อง fat32 ขอโทดทีผมไม่รู้จิงๆ

คำตอบคือแล้วแต่เวอร์ชั่นของ windows ที่คุณมีครับ จาก support บนเว็บของ microsoft เองบอกเอาไว้ว่า

You cannot format a volume larger than 32 gigabytes (GB) in size using the FAT32 file system during the Windows XP installation process. Windows XP can mount and support FAT32 volumes larger than 32 GB (subject to the other limits), but you cannot create a FAT32 volume larger than 32 GB by using the Format tool during Setup. If you need to format a volume that is larger than 32 GB, use the NTFS file system to format it. Another option is to start from a Microsoft Windows 98 or Microsoft Windows Millennium Edition (Me) Startup disk and use the Format tool included on the disk.

สรุปคร่าว ๆ คือ ถ้า format เป็น FAT32 ด้วย win xp จะได้ใหญ่ที่สุดคือ 32GB ส่วนถ้าต้องการใหญ่กว่านั้นบน xp ให้ format เป็น ntfs หรือไม่ก็ใช้ winodows 98/Me แล้ว format เป็น FA32 ให้ใหญ่กว่า 32GB ได้ครับ

note: คำตอบด้านบนเป็นกรณีทั่วไปที่ใช้งาน windows แท้ ๆ บน pc นะครับ สำหรับกรณีแบ่ง partition บน mac ด้วย bootcamp ก็น่าจะถูกจำกัดด้วยข้อเท็จจริงเดียวกันนี้ คือขึ้นอยู่กับ windows ที่คุณมี แต่ผมไม่แน่ใจว่าบน vista หรือ windows 7 จะได้ขนาดสูงสุดที่เท่าไหร่ครับ

ถ้าผมใช้ parallels decktop4 เปิด window ใน bootcamp ผมสามารถย้าย file ได้อิสระหรือไม่หรือต้องใช้ paragon กับ macdrive

เรื่องย้่ายไฟล์ไปมา ระหว่าง OS ระหว่าง partition เป็นเรื่องที่น่าปวดหัวครับ (ดูจากคำถามนี้เป็นตัวอย่าง) ที่ผมเลือกว่าทำไมผมถึงทำ partition นึงเป็น FAT32 แล้วเก็บ data ไปเลย จะได้ไม่ต้องเสียเวลา + ทำความเข้าใจ + แก้ปัญหาที่เกี่ยวกับข้อมูลพวกนี้ครับ

ผมไม่ทราบเรื่องนี้ครับ =) เดี๋ยวรอท่านอื่นที่เคยใช้มาตอบนะครับ

ผมอยากทราบขั้นตอนการเปลี่ยน partition ใน bootcamp หน่อยคับบังเอิญพึ่งลงใหม่เปลัี่ยนใจตอนนี้ยังไม่ได้ลงโปรแกรมเยอะ ผมทราบว่าต้อง uninstall window แล้วลงใหม่

ผมอยากแนะนำให้ลงใหม่ไปเลยครับ

จริงอยู่ว่ามีโปรแกรมโยก partition ได้ แต่คุณจะเสี่ยงต่อการทำไฟล์หาย และ ไฟล์เสียหายจากการปรับขนาด partition นี้ครับ

ตกลงว่าแบ่ง partition ใน mac หลังลง window ใน bootcamp ได้หรือไหม

Yes and No ครับ

แต่กรณีส่วนใหญ่คือจะ No ครับ เพราะมีการสร้างไฟล์ใหญ่ ๆ หรือว่า fix ขนาดไปแล้ว ส่วนใหญ่จะย้ายหรือว่าปรับเปลี่ยนอะไรพวกนี้ทีหลังลำบาก และอันตรายครับ คิดเสียว่าปรับไม่ได้เลยดีกว่า จะได้หาทางหนีทีไล่ตั้งแต่ตอนวางแผนก่อนติดตั้งครับ

คนที่นี่้แนะนำ parallel decktop หรือ vm ware ดีคับ (หมายความว่าพวกคุณใช้ตัวไหนกันอยู่)

ผมไม่ได้ใช้โปรแกรมบน win แล้วครับ เลยไม่ได้ติดตั้งเอาไว้ =)

รอสมาชิกท่านอื่นมาตอบนะครับ

ผมถามเยอะไปไหม ขอบคุณมากนะคับ web นี้อบอุ่นดีคับผมชอบมาก

ไม่เยอะหรอกครับ

ขอบคุณที่ชอบนะครับ

ก๊อก

4
ขอบคุณมากคับ

เห็น fat32 ดีขนาดนี้ไม่ลงไม่ได้แล้วละคับ
ขอบคุณอีกครั้งคับ เข้าใจชัดเจน
สรุปถ้าไม่มี window นี้ fat32 ขนาดเท่าไรก็ได้ใช้มั้ยคับ หรือผมเข้าใจผิดเพราะเห็น partition data ของคนอื่นดูจากภาพแล้วน่าจะเยอะกว่า 32 gb นะ

ikok's picture
10285
เขาอาจจะแบ่งจากโปรแกรมตัวอื่นครับ

หรือลองใช้ disk utility แบ่งดูก็น่าจะได้ ผมจำแน่นอนไม่ได้ว่า disk utility แบ่งได้มากที่สุดเท่าไหร่นะครับ

nickoe's picture
4320
ข้อเสียของ FAT32

มันไม่สามารถจัดการไฟล์ใหญ่กว่า 4GB นะครับ
ระวังตรงนี้ด้วย

4
หมายความว่า

ไม่สามารถ save file เกิน 4 gb ได้ใช้มั้ยคับ
ขอบคุณคับ พี่ก๊อก กับ พี่ niickoe