App Update, GPRS/EDGE & Jailbreak กับ iPhone?

Mixmerize's picture
1480
กลับมาจากรับปริญญาแล้ว เลยมาเพ่งที่ iPhone ต่อ
ยังไงก็ต้องเอาให้จงได้ ไม่งั้นก็ต้องปล้นกันแล้วทีนี้ หัวเราะร่วน

มีคำถามสงสัยเกี่ยวกับไอโฟนตามหัวกระทู้ครับ
เพราะสงสัยเหลือเกินว่าที่เค้าบ่นๆกันเรื่องค่าโทรศัพท์ค่า GPRS ว่ามันดันต่อเองอัตโนมัติทำให้เสียค่าใช้จ่ายเยอะ
เลยสงสัยว่า

-ที่ GPRS มันเปิดเองนี่มันเป็นจากอะไรได้บ้างครับ Push Mail? App Update? หรือมีอะไรอีกบ้างครับ
-ถ้าเป็นอย่าง ที่กล่าวข้อแรก แล้วเค้าอัพเดตกันยังไง ชั่วโมงละรอบ หรือวันละรอบหรือยังไงครับ สงสัยว่าทำไมบางคนถึงโดนค่า EDGE ไปหลายพันเหลือเกิน
-เรื่อง Jailbreak นี่ผมเข้าใจว่าเป็นการ Hack เพื่อสามารถลงเกม/แอปผิดลิขสิทธิ์ได้ (เหมือนการ Crack) จริงๆแล้ว Jailbreak เค้าทำกันเพื่ออะไรอีกรึป่าวครับ?

แต่เข้าใจอยู่ว่าถ้าเรื่อง GPRS/EDGE นี่ถ้าซื้อเป็นแพคเกจแบบเหมาก็หมดห่วงเรื่องนี้ไปเลย ก็น่าสนใจดีครับ
หลังจากลองเล่น GPRS กับมือถือตอนช่วงรับปริญญา แบร่..

nickoe's picture
4320
วันก่อน

มีเพื่อนคนนึงมายั่ว ผมเกือบเผลอใจขายเบสไปซื้อแล้วครับ
ฮา.....

1480
555+

มามา มาทัชกันพี่นิค หัวเราะร่วน

nickoe's picture
4320
อย่ายุสิ

ช่วงนี้ยิ่งอยากได้อยู่

ikok's picture
10285
ตอบครับ

-ที่ GPRS มันเปิดเองนี่มันเป็นจากอะไรได้บ้างครับ Push Mail? App Update? หรือมีอะไรอีกบ้างครับ
-ถ้าเป็นอย่าง ที่กล่าวข้อแรก แล้วเค้าอัพเดตกันยังไง ชั่วโมงละรอบ หรือวันละรอบหรือยังไงครับ สงสัยว่าทำไมบางคนถึงโดนค่า EDGE ไปหลายพันเหลือเกิน

อย่าง mail เราตั้งได้ว่าจะให้เขาตรวจเมล์ใหม่ทุก ๆ ช่วงเวลาอะไร

ส่วนที่โดนค่า edge กันแพง ๆ เพราะว่าแบบนี้

1. ผู้ใช้ที่โดนค่า edge ไปมักจะไม่คาดหวังว่า iPhone จะทำงานบนระบบโดยอัตโนมัติ และใช้กับ package ค่าโทรที่ไม่รวมกับ data/internet package ทีนี้ พอใช้ internet บนโปรแบบโทรอย่างเดียวเข้า มันก็เลยแพง
  2. ผู้ใช้ไม่เข้าใจว่าค่า edge/gprs เกิดขึ้นตอนไหน - อย่างไร
    คือค่าบริการเขาคิดตามการรับส่งข้อมูล แล้วข้อมูลแต่ละแบบมีขนาดต่างกัน ตรงนี้อาจจะทำให้ผู้ใช้ไม่ได้ระวัง เลยใช้เพลินแล้วบิลมาแบบไม่ทันตั้งตัวนะ

ผมเคยเขียนเกี่ยวกับเรื่อง edge/gprs บน iphone ไปแล้ว เดี๋ยวหา link ก่อน

คือถ้าคนใช้งานทั่วไปดี ๆ ก็ไม่จำเป็นต้องปิดก็ได้นะ ผมไม่เคยปิด และไม่เคยใช้เกินเลยสักเดือน (โปร 300 MB ใช้อยู่ไม่เกิน 50MB) เชคเมล์ทุกวัน วันละหลายฉบับ และเข้า mmm บ้างเป็นบางครั้ง

เดี๋ยวที่เหลือมาต่อคืนนี้ครับ =)

Nannie's picture
600
มาช่วยตอบค่า ^^

ที่แนนเคยโดนค่าโทรศัพท์แพงๆเลย คือเมื่อ 2 เดือนที่แล้ว (ใช้ของดีแทคค่ะ)

มีอยู่เดือนนึงปาไป 1,500 บาท เฉพาะค่าเนต
ตอนนั้นใช้แพคเกจ 40 ชม. 99 บาท เกินแพคเกจ คิดนาทีละ 1 บาท เลือกโปรนี้ เพราะไมได้ใช้ iPhone ต่อเนตเท่าไหร่ ตอนกลางวันจะใช้เนตออฟฟิศตลอด แบร่..
(แต่ตอนนี้เปลี่ยนเป็น 100 ชม. - 199 บาท ใช้มา 2 เดือนแล้ว ยังไม่เคยเกินโปรค่ะ)

ข้อสังเกตที่ทำให้เกินโปรในครั้งนั้น ไม่น่าจะมากจากการใช้เยอะอย่างเดียว
เพราะปกติแนนไม่ออนเอ็มทิ้งไว้นานๆอ่ะค่ะ เข้าเวบเสร็จก็กดปุ่มโฮมออกตลอด

ดังนั้น น่าจะมาจาก...
- น้องสาวแอบหยิบไปใช้ แล้วเปิด hi5 ค้างไว้ โดยที่ไม่ได้กดปุ่ม home ออก มารู้ก็ตอนผ่านมา 2 ชั่วโมงแล้ว เปิดโทรศัพท์มา ยังเจอหน้า hi5 อยู่เลย แห่ะ ๆ 1

-แนนโหลดโปรแกรม IM มาใหม่ แล้วไม่ได้ตั้งค่า setting การ log out
เพราะในโปรแกรม chat เวอร์ชั่นใหม่ๆ เวลากดปุ่ม home ออกจะไม่ถือเป็นการปิด app เหมือน app อื่นๆทั่วไป จะเหมือนเราออนไลน์ค้างไว้ ต้องไปเข้าเมนู sign out ก่อนน่ะค่ะ ถึงจะถือว่าปิดการใช้งาน app แล้ว

เสียใจจนวันนี้ ไม่น่าพลาดเลย อุตส่าห์คำนวณความเหมาะสมกับการใช้งาน แล้วเลือกโปรอย่างดีแล้วเชียว แอบเคือง แอบเคือง แอบเคือง

1480
ขอบคุณพี่แนนนี่ค้าบ

เข้าใจอะไรขึ้นเยอะ แต่ยังสงสัยอยู่เพราะพี่แนนไม่ได้พูดถึงเกี่ยวกับ app ที่เปิดการใช้งานอินเตอร์เนตอัตโนมัติเอง
จริงๆแล้วมันมีพวก app แบบนี้รึป่าว แล้วอย่างเรื่อง push mail ที่พี่ก๊อกบอกนี่เมื่อเครื่องต่อเข้าอินเตอร์เนตแล้วเช็คเมล มันจะตัดอินเตอร์เนตเองเลย หรือจะต่อไว้ตลอดหลังจาก push mail ครับ

600
ไม่เคยใช้ push ค่ะ ^^

เคยใช้แต่แบบ fetch mail
โดยใน setting จะมีให้เลือก ว่าจะเลือกแบบ push หรือ fetch

พี่เลือก off : push mail ไว้
แล้วให้ fetch mail เข้าทุก 15 นาที
(กรณีที่ไม่ถึง 15 นาที แล้วเราอยากรู้ว่ามีเมล์เข้ามาใหม่ เราก็กด refresh ดูได้ค่ะ)

แต่... 2 แบบนี้ต่างกันยังไงต้องให้พี่ก๊อกมาตอบนะคะ

ส่วนเรื่องอีเมล์
เราสามารถสร้าง inbox ของแต่ละ account ของอีเมล์ขึ้นมาได้ที่เครื่องของเรา คล้ายๆสร้าง account ใน outlook อ่ะค่ะ สร้างได้ทั้ง gmail hotmail yahoo ฯลฯ

กรณี การ fetch ข้อมูลแบบที่พี่เลือกนี้...
ระบบจะ connect ทุกๆ 15 นาที ที่มีข้อมูล พอทำการ load ข้อมูลเสร็จ เข้าใจว่าระบบก็ตัดการเชื่อต่ออินเตอร์เนตเอง จะมาเชื่อมต่ออีกทีก็ตอนที่เรากด icon Mail เข้าไปอ่านอีเมล์อ่ะค่ะ (อันนี้ก็เข้าใจถูกอีกรึเปล่าไม่รู้ งูๆปลาๆ นะ แหะแหะ...)

ดังนั้น ถ้าข้อมูลเราใหญ่ ใช้เวลาโหลดนาน ก็น่าจะทำให้ค่าเชื่อมต่อที่คิดเป็นนาที แพงขึ้นด้วย
สรุป...เวลาที่น่าจะนับค่าเชื่อมต่อก็คือช่วงที่เราพิมพ์เมล อ่านเมล์ แล้วก็รับ-ส่งเมล์อ่ะค่ะ

นอกนั้นพอออกจาก application แล้ว (โดยการกดปุ่มโฮม)ก็ถือว่าตัดการเชื่อมต่อค่ะ

ส่วนเรื่อง app ที่ต่อเนตเอง พี่ยังไม่เคยเจอนะคะ
เราต้องไปจิ้มที่ app ก่อน ถึงจะถือว่าเป็นการเชื่อมต่อ

หรืออย่าง app ที่ชื่อ App Store
แอพมักจะขึ้นตัวเลขจำนวนแอพ...ที่มีการอัพเดตจากผู้ให้บริการ (มีการอัพเดตกี่แอพก็ขึ้นตัวเลขตามนั้น)
ก็จะไม่ได้เชื่อมต่อการอัพเดตทันที จนกว่าเราจะจิ้มเข้าไปนะคะ

ซึ่งพี่มักจะเลือกมาอัพเดตที่เครื่องคอมมากว่า แล้วค่อย sync ค่ะ
พี่เคยพลาดจิ้มไปหนนึง เสียค่าเชื่อต่อเกือบชั่วโมง ก็เพราะ GPRS เต่าๆของ dtac น่ะ

ที่เหลือ...รอพี่ก๊อกมาตอบเนอะ น่าจะได้ข้อมูลที่เท็จจริงกว่า เพราะคำตอบของพี่มาจากการสังเกตที่เครื่องตัวเองอย่างเดียวเลย
หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

10285
app ที่มีการเชื่อมต่อ internet

เป็นพวก web app ทั้งหลาย หรือว่า app ที่ดึงข้อมูลจากใน internet มาแสดง

เห็นชัด ๆ ก็เช่นพวก

Facebook app ไม่ก็ twitter app ทั้งหลายครับ =)

1480
อ่า

อย่างเจ้าสองโปรแกรมนี่เค้าทำงานยังไงเหรอครับ?

10285
เขาทำงานด้วยการ..

เข้าไปดึงข้อมูลจาก account ของเราที่มีอยู่บนเว็บนั้น ๆ อีกทีเพื่อมาแสดงผลครับ

600
การเชื่อมต่อ facebook นี่...

เขาคิดค่าเชื่อมต่อยังไงอ่ะค่ะ

แอบเข้าใจว่า คิดตอนเราจิ้มเข้าไปใน app กับตอนที่แอพขึ้นเลขแสดง notification ให้ใช่ป่าวค่ะ

10285
กดเข้าไปเลยค่ะ

แล้วเขาจะไปดึงข้อมูลของเราจากบน fb อีกที มีให้เลือกหลายอย่าง แต่รู้สึกหนัาหลักของ app จะเป็นหน้าแรกของเราบน fb นะ มีอะไรจะโหลดมาหมดเลย ตรงนี้พี่คิดว่าทำให้อัตราการรับส่งข้อมูลเสียไปเยอะโดยที่ไม่จำเป็น

ส่วนตัวเตือนต้องให้เราเข้า app หลักไปก่อน แล้วเขาจะมีให้เราเลือกดูว่าจะไป section ไหนต่อ เช่นว่าถ้ามีเพื่อนมาขอ add เราไว้ แล้วเรายังไม่ได้ approve เขาก็จะขึ้นตัวเลขแสดงมาให้ดู ทำนองนี้นะคะ

พี่ไม่ค่อยได้เข้าบ่อย (เปลือง data) น่ะค่ะ แบร่..

600
อ่อ...

งั้นก็โอเคแร่ะ ไม่เปลืองมาก เพราะแนนเสียค่าธรรมเนียมคิดเป็นนาที

หุหุ

แบร่..

perfectgame's picture
317
อ่านข่าวเจอ

Facebook ได้ เปิดตัว facebook lite ครับ ตัวนี้ประหยัดเนื้อที่ ตัดส่วนเกินของเวปออก (ประมานเวอร์ชั่นบนมือถือ)หน้าเวปสะอาดสะอ้านครับ

ข่าวที่เกี่ยวข้อง : http://www.ipattt.com/2009/facebook-lite-2/
http://www.facebookgoo.com/2009/08/12/facebook-lite-preview/
artslan's picture
130
Push นี่ กดส่ง mail

Push นี่ กดส่ง mail ปุ๊บขึ้นที่ iPhone ผู้รับปั๊บเลยครับ แต่มันต้อง mobileme ด้วย น่าเสียดายจัง

10285
ตอบเพิ่มเติม

เคยเขียนไว้แล้ว ยาวหน่อยนะ แต่คิดว่าน่าจะทำให้เข้าใจได้มากขึ้นครับ
iphone tip : วิธีลดค่าใช้จ่ายรายเดือนโดยไม่ต้องปิด gprs
Push vs Fetch emails

1480
ขอบคุณมากๆก๊าบ~

จะอ่านให้เรียบเลย ยิ้มปากกว้าง
ปล. อย่าลืม Jailbrake นะครับพี่ก๊อก อยากรู้จักมันมากกว่านี้ แห่ะ ๆ 1

10285
ไม่ครับ

ผมคงไม่ jailbreak

ที่แต่ก่อนคนทำกันเพราะ

1. มี app ที่บน app store ไม่มี
  2. มีแป้นพิมพ์ภาษาไทย

แต่ ณ ปัจจุบันนี้ ไม่ค่อยเป็นแบบนั้นแล้ว app ใน app store ก็มี 75,000 app แล้วเลือกใช้กันไม่ถูกเลย

ภาษาไทยพิมพ์แบบง่าย ๆ สื่อสารได้รู้เรื่องก็มีมาแล้ว ผมก็ไม่รู้จะ jailbreak ไปทำไมครับ =)

1480
อ่อครับ

งั้นก็หมายถึงว่าต้องเป็น App ที่มีขาย/โหลดอยู่ใน App Store ใช่มั้ยครับถึงจะนำมาลง iPhone ได้
ถ้าเป็น App อื่นๆนี่เค้าก็อาศัยวิธีการ Jailbrake เอาน่ะเหรอครับ อืมๆๆ เข้าใจมากขึ้น

10285
ประมาณนั้นครับ =)

เข้าใจถูกแล้นน

10285
ที่ไม่ jailbreak นี่

อีกเหตุผลนึงมันทำให้ชีวิตยุ่งยากครับ

เพราะว่าเขาต้องไปแก้ code ใน core ของ iPhone OS เพื่อให้ลง app ที่อยู่นอก app store ได้นะ

ทีนี้ มันจะไม่ยั่งยืน เราจะเห็นทั่วไปประมาณ user ไม่เข้าใจว่า jailbreak แล้วต้องค่อยตามข่าวจากทาง dev เอง ถ้า update iPhone มั่ว ๆ ไปก็จะทำให้เครื่องใช้งานไม่ได้

แบบที่เราเห็นกันเรื่อย ๆ ตามเว็บถามตอบของ mac/iphone user ครับ

600
เข้าใจว่า...

ปล. ของมิกน่าจะหมายถึง jailbreak คืออะไรมากกว่าอ่ะค่ะ

และทำไมเราถึงไม่สนับสนุนให้ jailbreak

มีความสุข

10285
ตอบไปแล้นนน

555 เข้าใจคำถามผิดนิดหน่อย แต่คำตอบน่าจะอธิบายได้ในตัวเองค่ะ แบร่..

600
แนนว่า...

ประเด็นหลักที่ jailbreak คือ หลายคนต้องการที่จะใช้ app ฟรีค่ะ

10285
อืม..

น่าคิดนะ ยิ้ม

ของฟรีใคร ๆ ก็ชอบ ยิ้มปากกว้าง