เกี่ยวกับ Mail.App (เกี่ยวกับการ backup และ restore email ที่เราดึงมาจาก internet)

Biggie's picture
130
ผมใช้มันดึงเมลล์จากต้นทางไม่ว่าจะเป็น Gmail & Hotmail แต่ดันไปดึงมาแล้วมันลบต้นฉบับทิ้งไป แล้วช่วงนึงที่ผมเคยโพสถามว่ามีปัญหาดึงเมลล์ ผมก็จัดการลบเมลล์ทั้งหมดแล้วสร้างใหม่ แต่ทีนี้เมื่อดูดเมลล์มามันก็ไม่มีเมลล์เก่าเหลือเลย ผมก็เลยลองเปิด Time Machinie ก็ไปดึงเมลล์ใน inbox (User name/Library/Mail/Folder ของเมลล์นั้นๆ) แล้วไปใส่ไว้ในที่เดิมของเมลล์นั้นๆที่สร้างใหม่ (Account เดิม) แต่พอผมมาเปิด Mail.App มันก็ไม่โชว์ให้เห็นอะครับ คำถามมีดังนี้นะครับ

1. เราจะทำยังไงให้มันแสดงเมลล์ที่เราไปดึงกลับมาจาก TM.?
  2. ถ้าเราดึงกลับมาแล้วจาก TM. แล้วอยากให้มัน Sync กลับไปที่ทาง Gmail & Hotmail ที่เป็นเว็บต้องทำอย่างไรครับ?
  3. กรณีของคนที่เขาจะลง Snow แบบคลีน เขาจะแบ็คอัพเมลล์ต่างๆใน Mail.App ยังไงครับ?

รบกวนชี้ทางสว่างด้วยครับ

[ผมขอเพิ่มชื่อหัวข้อเฉพาะลงไปนะครับ แล้วจะจัดเก็บกระทู้นี้เข้าส่วน how to เกี่ยวกับการใช้ mail เลยเพราะมี comment ที่เป็นประโยชน์มาก ๆ ครับ - kok]

ikok's picture
10285
ตอบครับ

เราจะทำยังไงให้มันแสดงเมลล์ที่เราไปดึงกลับมาจาก TM.?

ตามที่ผมเข้าใจคือต้องไป set ตรงนี้จากต้นทางของอีเมล์ที่เราดึงมาครับ บางยี่ห้อดึงย้อนหลังได้ บางยี่ห้อดึงได้แต่ไม่หมด และบางยี่ห้อติด ๆ ดับ ๆ ครับ

ทั้งนี้ขึ้นกับว่าเราเก็บเมล์เก่าไว้บน server ของแต่ละยี่ห้อด้วยหรือเปล่า ถ้าไม่มีของเก่าบน server แล้วเขาก็จะไม่มีต้นฉบับให้ดึงเข้ามาในเครื่องครับ

ส่วนอีเมล์ที่อยู่ใน TM นั้น ผมไม่ทราบเหมือนกันครับว่าดึงย้อนกลับมาได้อย่างไร ผมเคยทำแต่ backup ไว้แล้ว restore จาก TM ทั้งยวง (ทั้ง OS)

ส่วนวิธีที่คุณทำอาจจะถูกแล้วครับ ลองคลิ๊กเลือก mailboxes/rebuild ดูนะครับ เผื่อเขาจะจัดการเอาของเดิมกลับมาได้

ถ้าเราดึงกลับมาแล้วจาก TM. แล้วอยากให้มัน Sync กลับไปที่ทาง Gmail & Hotmail ที่เป็นเว็บต้องทำอย่างไรครับ?

ผมไม่แน่ใจเรื่องนี้ครับ เพราะว่าไม่เคย sync แบบ 2 ทางแบบนี้ มีแต่ดึงเข้าเครื่องอย่างเดียว

กรณีของคนที่เขาจะลง Snow แบบคลีน เขาจะแบ็คอัพเมลล์ต่างๆใน Mail.App ยังไงครับ?

ไม่ TM ก็ copy จาก folder ที่คุณทำครับ น่าจะประมาณนี้

130
คุณก๊อกครับทำข้อแรกได้แล้วครับ

วิธีการดึงเมลล์กลับมาจาก Time Machine หรือ ที่เรา Copy (User name/Library/Mail/Folder ของเมลล์นั้นๆ) เก็บไว้ที่ไหนก็ตาม ผมลองแล้วเผื่อเพื่อนๆที่ยังไม่โปรแบบผมจะได้ไม่ต้องเสียเวลาครับ ดังนี้นะครับ (คุณก๊อกผมแทรกตัวหนังสือไม่เป็นใส่ภาพเสร็จก็มาทั้งยวงเลย ขออภัยมือใหม่หัดโพสครับผม)

1.jpg 2.jpg 3.jpg 4.jpg 5.jpg 6.jpg
130
เมื่อเสร็จ

เราก็จัดการย้ายเมลล์ไปใส่ใน inbox ที่เราต้องการได้เลยครับ
ท่านใดทราบแล้วขออภัยนะครับ

10285
ขอบคุณมากครับ =)

อุตส่าห์สละเวลา capture หน้าจอเรียบเรียงมาให้ ทำตามกันได้เลยครับ =)

pippo's picture
2469
ข้อที่ 3 การแบ็คอัพเมลล์

การแบ็คอัพเมลล์ต่างๆใน Mail.App

• ไปที่เครื่องหมายบวก + ตรงมุมซ้ายล่าง >เลือก New Mailbox...แล้วตั้งชื่อ Mailbox ใหม่ให้เรียบร้อย (เช่น Backup Mails) เราจะได้ Folder นี้ขึ้นมาที่ Sidebar ของโปรแกรม Mail
  • ไปเลือก ที่ Mail ที่เราต้องการจะ Backup หรือเลือกทั้งหมดใน Mail Box ถ้าต้องการทั้งหมด
  • จากนั้นไปที่เมนูด้านบน Message > Copy To > Backup Mails (ชื่อที่ตั้งไว้ตอน New Mailbox)
  • รอจน Copy เสร็จทั้งหมด เราจะได้ไฟล์มาไฟล์นึง อยู่ใน Users Folder > Home > Library > Mail > Mailboxes ชื่อไฟล์ "Backup Mails.mbox"
  • เก็บไฟล์นี้ไว้ครับ แล้วค่อยใช้คำสั่ง Import Mailboxes ในโปรแกรม Mail หลังจากลง OS เสร็จแล้วเหมือนขั้นตอนที่ คุณ Biggie ทำตามข้อ 1 ครับ
10285
ขอบคุณคุณ pippo สำหรับวิธี backup mail ครับ

ได้ความรู้ใหม่อีกแล้ว ~

Jeedjad's picture
9
แล้วไปดึงจาก Hotmail

แล้วไปดึงจาก Hotmail มาได้ไงน่ะครับ

Jeedjad's picture
9
โอ้ ไม่ค้นหาให้ดีก่อน

โอ้ ไม่ค้นหาให้ดีก่อน

jadedstore's picture
18
วีธี Copy Mailbox ทั้งหมดแล้วนำกลับมาวางใหม่

ขั้นตอนดังต่อไปนี้
1. ไปที่ User - Library แล้ว Copy 2 Folder Mail & Mail downloads
2. ไปที่ User - Library - Preferences แล้วเข้าไป copy ไฟล์ com.apple.mail.plist
3. เมื่อลง OS ใหม่แล้วก็นำกลับมาวางไว้ในห้องเดิม ทุกอย่างในเมลล์ก็จะกลับมาเหมือนเดิม เหลือเพียงแต่เราต้องใส่ password mail เราใหม่เท่านั้นครับ

วิธีนี้ใช้บ่อย

แต่จะให้มัน sync กลับไปที่ต้นทางไม่ทราบวิธีครับ ใครทราบรบกวนแนะนำต่อด้วยครับป๋ม