ใช้ windows ใน mac เสียงเบาครับ มีใครเป็นกันมั้ย

solity's picture
1
ผมใช้ macbookpro13นิ้ว 2.66 ตอนใช้ leopard ก็ลง xp พบว่าเสียงออกจากลำโพงตัวเครื่องเบา แต่ถ้าเสียบลำโพงแยกเสียงก็ปกติดี

และหลังจากลง snow leopard ไป ก็ถือโอกาสลง windows 7 ด้วยเลย ก็เสียงเบาเหมือนกันอีก

มีใครเป็นมั้ยครับ

อยากได้วิธีแก้อ่ะครับ

PaizA_KunG's picture
19
เป็นเหมือนกัน ค๊าบบบ ><''

เป็นเหมือนกัน ค๊าบบบ ><''

LauRi3A's picture
19
เหมือนกันครับ

เสียงเบามาก แถมไมค์ยังใช้ไม่ได้ด้วยครับ

mc_ab_zero's picture
14
ได้ยินเค้าบอกมา

เหนว่า Driver ของ Windows ใน Boot Camp ยังไม่สมบูณ 100% ต้องไปหาโหลด Driver ของ card sound เพิ่มอีกตัวนึง ประมานนี้อ่าคับ

แต่จากเวปเวปไหนผมจำไม่ได้แล้วคับ

ไม่รู้ว่าเท็จจริงแค่ไหน ขอความเห็นจากผู้รู้ด้วยคับ

superrookie's picture
2
เป็นเหมือนกัน ลองเข้าไปอ่านวิธีแก้ตามลิงค์ดูนะครับ

ยิ้มปากกว้าง เคยเจอตอนลงใน Vista ครับ ใช้วิธีตามลิงค์นี้ก็แก้ได้ ทำให้เสียงดังพอกับฝั่งแมค
http://freemac.net/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=35214
แต่พอใช้ไปสักพักผมเจอปัญหาใหม่ คือเปิดฟังเพลง แล้วเร่งเสียงดังแบบสุด ๆ ปรากฏว่าตอนนี้กลายเป็นลำโพงเสียงแตกไปแล้วครับ ใน Windows แต่ใน Mac ฟังแล้วไม่เป็น (เสียงไม่แตก หรือว่าแตกแต่ฟังไม่ออกก็ไม่รู้) เซง เลยไม่แน่ใจว่าเป็นที่ Hardware หรือ Software

ตอนนี้กะลังลองลง snow leopard 10.6 และ Windows 7 ไม่รู้ว่าจะหายเปล่าเดี๋ยวลองดูก่อนได้ผลยังไงจะมาอัพเดตอีกทีนะครับ
อีกลิงค์ภาษาปะกิต (อันนี้ยังไม่ได้ลองครับ แต่ดูน่าเชื่อถือดีครับ)
http://www.stuffedcow.net/macbook_audio
ลองดูกันนะครับ หัวเราะร่วน

mc_ab_zero's picture
14
...

ลองลง Boot Camp 3 ในแผ่น Snow หรือยังคับ

มีใครลงแล้ว ยังมีปัญหาเสียงอยู่หรือป่าว อยากรู้คับ อิอิ

minemind's picture
3876
พึ่งสังเกตว่า

พึ่งสังเกตว่า เสียงมันเบาจิงๆครับ

superrookie's picture
2
Update วิธีแก้ไข

ตามที่เคยได้ลองดูก่อนหน้านี้ มาอัพเดตนะครับ คือผมทำแล้วได้ ลองเลือกเอาไปใช้ดูละกันนะ ถ้าใครลองแล้วไม่ได้ก็คงต้องลองหาทางอื่นดูอีกที

เล่าก่อน เกริ่นให้ฟังกันก่อนนะครับ

เครื่องผมเป็น Macbook Pro 13.3" CPU Intel Core 2 Duo 2.53 GHz Ram 4 GB และ HDD 320 GB ครับ ผมสั่งซื้อราคานักเรียนจากเวป ก็ถูกกว่าหลายพัน ผมเลยเพิ่มฮาร์ดดิสก์มา ยิ้มปากกว้าง ) (พอดีจำเป็นต้องใช้ทำงานในฝั่ง Windows ด้วยอ่ะครับ แต่ใจรักแมค ก็เลยซื้อมาสนองความอยากตัวเอง อย่ามาว่ากันเลยนะครับ ว่าถ้าจะใช้ Windows ก็อย่าสแลนมาซื้อแมค หรือว่า... )

ด้วยความจำเป็นที่ยังต้องใช้ Windows ด้วย พอได้เครื่องมา แบ่งครึ่งลง ครึ่งหนึ่งเป็น OSX 10.5 และก็อัพเดตให้ล่าสุดตลอด และลง Windows ผ่านทาง Bootcamp (Bootcamp ก็เป็นเวอร์ชันล่าสุด ณ ตอนที่ซื้อเครื่องแหละครับ) ลงเป็น Vista (ไม่ลิขสิทธิ์ จากแผ่นพวก Now DVD ไรประมาณนั้นอ่ะ) ครับ ก็ลง Windows Vista ไว้ตั้งแต่ตอนซื้อมาแรก ๆ เลย ก็ไม่เคยรู้ว่าจะมีปัญหาเสียงเบา แล้วก็แรก ๆ เพิ่งหัดใช้แมค ยัง งง งง ก๊ง ก๊ง ก็ลองไปเรื่อย แต่ได้เรื่องตอนเอาเครื่องไป Present งาน แห่ะ ๆ 3 แห่ะ ๆ 3 แห่ะ ๆ 3 (ยังซื้อมาได้ไม่ถึงสองอาทิตย์ พาน้องแมคไปออกงาน) พอดีมันต้องใช้เสียงจากเครื่อง และต้องรันงานด้วย Windows ด้วย (โอ้โห น้องแมคผมทำเอาผมหน้าแหกไปเต็ม ๆ หมดกัน 2 หมดกัน 2 หมดกัน 2 คือตอนเราลองเตรียมงาน เราลองในห้องตัวเอง เสียงมันก็ออกอ่ะนะ ก็เบา ๆ แต่คิดว่าไม่เป็นไรเดี๋ยวจ่อไมค์ หรือเสียบลำโพงเอา พอวันออกงาน มีเสียง แต่เบามากๆๆๆๆๆ เอาไมค์จ่อก็ไม่ช่วย เสียบออกลำโพงก็ไม่ออก เซงโคตร แทบจะทุบเครื่องกันเลยทีเดียว โกรธ โกรธ แต่เสียดาย เงินเงินเงิน เงินเงินเงิน กว่าจะได้น้องแมคมาแลกมาด้วยหยาดเหงื่อแรงงาน แอบเคือง ) ก็เลยกลับมาหาทางแก้ ก็ไปเจอวิธีจาก Freemac ตามที่ Post แหละครับ

ก็แก้ไขได้ครับ สำหรับ Vista นะครับ รายละเอียดขั้นตอนทำตามข้างล่างนี้

แหล่งที่มา เอามาจาก
http://freemac.net/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=35214&postda...

คำตอบโดยคุณ Merlinz หามาตอบให้

By @eyefisher จากกระทู้ http://forums.macrumors.com/showthread.php?t=720941&page=2

OK,

now before i post the link to the Fix and some details,
I have one request, I have been working on a project called
Jukata, www.jukata.com this is a project which allows you
to sync your music to the internet and than access it using
web player, i would REALLY appreciate if you guys register and sync some tracks, it would really help me.

now for the FIX,

This driver is a modification of clhdaud.sys version 1.0.0.13

• Enables the third (midrange) speaker in the MacBook Pro.
  • Removes the -16dB volume limit on the speakers, and applies it to the headphone output instead.

Attached to the post the drivers

How to install,

Pre-Install - Extract the files to a folder your computer
for example c:\install\cirus

1) Do Properties on My Computer
2) Select hardware
3) Select Device Manager
4) Select "Sound Video and Other..."
5) Right cLick on "Cirus Logic HD..." and Properties
6) Select Driver
7) Select Update Driver
Select "install from a list or specified location" and Next
9) Select "Dont Search I will ...." and Next
10) Select "Have Disk"
11) Point to the path "c:\install\cirus" (or the path you extracted the files to)
12) Select the diver ending [macbook] allow it to overwrite if asked and reboot

YOU HAVE ACHIEVED HI VOLUME SOUND ON XP!!!!

and guys please dont forget to register to Jukata, it doesnt cost anything and it would really help me.

Thanks,

Eyal.
Attached Files
http://att.macrumors.com/attachment.php?attachmentid=187071&d=1249639963

แต่ก็มีปัญหาอยู่นะครับ ไฟสีแดงตรงช่องเสียบหูฟังติดตลอด และเสียบหูฟังแล้วใช้งานไม่ได้ คือเสียบไปยังไงเสียงก็ยังออกทางลำโพง
และผมก็ดันทะลึ่งอยากลองพลังเสียงน้องแมคของผม (เล่นใน Windows) เปิดเพลงเร่งเสียงสุด คือเปิดฟังตอนอาบน้ำอ่ะ ให้เสียงมันได้ยินตอนอยู่ในห้องน้ำ ตอนแรกก็ดีอยู่ อาบน้ำเสร็จออกมา เสียงแตกกระจายเลยครับพี่น้อง เซงงงงง

ตอนนี้ผมลงใหม่อัพ OSX เป็น Snow 10.6.2 และ Update ทุกอย่างให้ใหม่สุด แล้วก็เหมือนเคย ลงอีก Partition เป็น Windows 7 RC ตัวที่เค้าให้โหลดใช้ฟรี 1 ปีนั่นแหละครับ แล้วใส่แผ่น DVD Snow แล้วก็ติดตั้งตามที่มันขึ้นมาตอนเปิดเข้าไปในแผ่น (Bootcamp 3) ก็เจอปัญหาเสียงไม่ออก (ในฝั่ง Windows นะครับ) ก็ทำตามวิธีข้างต้นเหมือนเคยครับ แต่คราวนี้เพิ่มเติมหน่อยครับ

คือให้ไปโหลดไฟล์ จากลิงค์นี้มาก่อนนะครับ http://www.stuffedcow.net/macbook_audio
เอาตัวที่เป็น CirrusAudioXP_Macbook_c.zip 1.0.0.13c (Nov. 1, 2009). นะครับ หรือ คลิกลิงค์นี้เลยก็ได้ครับ

http://www.stuffedcow.net/files/CirrusAudioXP_Macbook_c.zip

แล้วก็แตกไฟล์ตามขั้นตอนข้างต้นครับ
แล้วเข้าไปอัพเดตไดรเวอร์ ที่สำคัญที่ต้องระวังคือ ไม่ต้องให้มันหาให้อัตโนมัติ เราต้องเข้าไประบุเลือกเองนะครับ (ในขั้นตอนที่ 7-11)

ผลก็แก้ไขได้ครับ และตามที่อ่านข้อมูล น่าจะใช้แก้ได้ทั้งบน XP, Vista, และ 7 แถมแสงสีแดงที่ชองเสียบหูฟังก็ไม่ติดแล้ว และเสียบหูฟังก็ใช้งานได้ครับ (แต่เสียงใน Windows ยังแตกเหมือนเดิม สงสัยต้องไปเคลม ซื้อ Apple Care เป็น 3 ปีไว้แล้ว แบร่.. )

บ้านำ้ลายมาซะยาวเลย แต่ผมก็งง ๆ นะ ว่าคนอื่นไม่เจอปัญหาเหมือนพวกเราเลยหรอ เพราะถ้าเป็นมันน่าจะเป็นเหมือนกันเยอะ ๆ นา คำตอบก็น่าจะหาง่าย ๆ (อีกอันก็ปัญหา เวลาบน OSX กะ Winodos ไม่ตรงกัน) เอาเป็นว่าใครเจอปัญหานี้ก็ลองดูนะครับ ติดไรถามเพิ่มมาละกันครับ เผื่อช่วยได้

minemind's picture
3876
แอบลงไม่ให้เพื่อนรู้

ผม ก็ลง windows นะ ตอนแรกก็เอาไว้ทำงานใน class เรียนพอจบ class แล้วก็เลย...

อดใจไม่ไหว แต่เอาไว้เล่นเกมดีกว่า

ikok's picture
10285
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ เดี๋ยวย้ายกระทู้นี้เข้าห้อง how-to เลยดีกว่า มีประโยชน์มาก ๆ และจะได้ค้นเจอกันได้ง่าย ๆ