อยากลองหัดเขียนบล็อกด้วย iWebอ่ะครับ

jostar's picture
179
แบบว่าอยากลองหัดเขียนบล็อกด้วยWebน่ะครับ เผอิญเป็นมือใหม่มากๆๆๆๆๆๆๆสำหรับการเขียนเว็บ อยากได้คำแนะนำครับ แล้วก็อยากทราบว่าปรกติแล้วพวกwordpress เนี่ยมีวิธีexportจากiWebไปลงwordpressมั๊ยครับ เผอิญมือใหม่ๆมากๆกับการเขียนเ็บแต่อยากองดูกับiWebเพราะมันดูง่ายเหลือเกินเหอะๆ ยังงัยผู้รู้ช่วยด้วยครับ ^ ^ "

ikok's picture
10285
ดูการใช้งาน iweb เบื้องต้นได้จากนี้ครับ

http://macmuemai.com/content/1133

ส่วน wordpress ผมไม่เคยใช้ครับ เห็นเขาว่าง่ายกัน ก็ลองดูน่าจะได้นะ แต่ระบบพวกนี้ทำงานคนละแบบกับ iweb ครับ =)

ผมถนัดอีกตัวนึง ชื่อ drupal ลองเข้าไปดูได้ที่ drupal.org นะครับเผื่อสนใจ

boatheng's picture
61
iWeb มันเป็นApp

iWeb มันเป็นApp พื้นฐานสำหรับทำเวปเพจพื้นฐาน

การนำ iWeb ไปลิงค์กับบริการอื่นทำได้ยากมากครับ

ถ้จะทำพวกเวปบอร์ด Blog หรือ คอมมูนิตี้ ก็ข้ามไอเวปไปเลยครับ

ไปใช้พวกบริการสำเร็จรูปแบบพวก Wordpress ง่ายกว่า

ลองเข้าไปเล่นดูก็ได้ครับ ผมลองใช้แล้วงง เดี๋ยวนี้เวปComunity มันทำกันง่ายขนาดนี้แล้วเหรอเนี่ย

เมื่อก่อนผมใช้ PHP-Nuck ว่าง่ายแล้วนะ แต่ก็ยังต้องโหลดเข้าเครื่อง เอาไปวางในServer

แต่สมัยนี้ สมัครเสร็จก็ลุยได้เลย หรือถ้าอยากได้ของคนไทยลอง Search หาดูนะครับ

คราวก่อนผมเจออยู่เวปนึง ลูกเล่นใช้ง่ายกว่า Wordpress อีก สมัครปุ๊ป ไปติ้กๆเอา ว่าจะเอาอะไรในเวปมั่ง

กด Submit ก็เสร็จเลย ได้เวปบอร์ดมา 1 เวป

jostar's picture
179
อ่าขอบคุณคับๆ^ ^

อ่าขอบคุณคับๆ^ ^