กระทู้แชท : ศุกร์ 16 ต.ค. 52

nickoe's picture
4320
และแล้วก็วันศุกร์อีกแล้วครับ ฮา...........
มีอะไรมาคุยกัน

Mixmerize's picture
1480
อ้าว

วันศุกร์แล้วเหรอ ทำงานไม่ลืมหูลืมตาเลยเหรอผม แอบเคือง

4320
ฮา..

ผมก็พึ่งรู้ตัวเมื่อกี๊แหละ ฮ่าๆๆๆๆ

1480
ช่วงนี้

ไม่ค่อยมีอะไรเกี่ยวกับแมคใฟ้ลุ้นเลย
และก้ใช้แมคเล่นเนตฟังเพลงไปวันๆ = =

ปล. เมื่อไหร่พี่นิคกี้จะทำเพลงให้โผมมม~ แจ่ม

4320
ฮา...

จะไปทำอะไรล่ะน้องชาย ตัวเองยังเอาไม่รอดเลย
ตอนนี้จะขายเบสอยู่ จะเอากีต้าร์ตัวที่เล็งไว้เป็นชาติแล้วมาครองสักที
ไม่ได้ทำวงแล้วตอนนี้ เล่นเป็นงานอดิเรกละ ทำงานหาเงินดีกว่า
ไว้รวยค่อยไปสอยเบสในฝันต่อ

1480
อ่าว

ลืมไอโฟนไปแล้วเหรอพี่ แห่ะ ๆ 1

4320
ก็

วางโครงการไว้หมดแล้วครับ ไม่ต้องห่วงเจอกันแน่ iPhone ฮา.....

pippo's picture
2469
วางแผน

ระยะยาวไว้บ้างนะครับ เช่นแบ่งเงินไปทำประกันชีวิต ประกันสุขภาพ (ไม่ต้องมาก)

เพราะบางทีไปเริ่มเอาตอนมีปัญหาสุขภาพแล้วนี่ พวกประกันจะมีหมายเหตุต่อท้ายไม่คุ้มครองโรคนั้นโรคนี้ เซ็งเลย!

ผมทำไว้ตอน 30 ตอนนี้ก็เลยหลักสี่แล้ว อยู่แถวสะพานใหม่ ดอนเมืองละ มันเริ่มตอบแทนบ้างแล้ว เพราะโรคต่างๆ มันทยอยกันมาทักทาย

เข้า รพ. ผ่าตัดที 5-6 หมื่นก็ไม่ต้องเสียซักบาท (ตัดเนื้องอกที่ต่อมน้ำลาย) ปีก่อนสลายนิ่วไป 3-4 หมื่นก็ไม่ต้องเสีย ก็สบายๆ

เวลาเข้า รพ. พอเค้าถามว่ามีประกันอะไรไม๊ ถ้ามีคุณจะกลายเป็นคนพิเศษไปในทันที แปลกจริงๆ

ทั้งนี้ทั้งนั้นผมไม่ได้เป็นตัวแทนประกันอะไรนะครับ เพียงแต่อยากจะบอกว่า ใครจะไปคิดว่าตอนที่เราอายุยังน้อยแข็งแรงสุดๆ จะมีโรคมากมายตอนสูงวัยน่ะครับ

4320
อ้อ...

พวกนี้ก็คิดไว้แล้วครับ ปีหน้าว่าจะทำประกันสุขภาพกับออมทรัพย์ ตามกำลัง
ของเงินเดือน ตอนนี้เจ้านายกำลังให้คนมาต่อรองไม่ให้ลาออก ฮา.....
ขอบคุณที่เตือนครับ

pippo's picture
2469
เป็นข่าวดี

ทั้ง 2 เรื่องครับ

เรื่องทำประกันกับออมทรัพย์นี่ ผมเป็นห่วงน้องๆ รวมถึงคนรุ่นใหม่ๆ น่ะครับกลัวจะไปติดกับวัตถุนิยมมากเกินความจำเป็นที่จะมีสิ่งเหล่านั้นไว้ครอบครอง โดยไม่คิดถึงการออมทรัพย์ไว้บ้าง พอถึงยามชราแล้วนี่ไม่มีเก็บไว้บ้าง (เรียกว่า "เงินกินแก่") เวลาดูทีวีพวกรายการ "วงเวียนชีวิต" เอาภาพคนชราที่ไม่มีคนเลียงดู เจ็บป่วยไม่มีเงินรักษา ข้าวไม่มีจะกิน ผมก็สะท้อนดูตัวเองทุกที ไม่อยากเป็นข่าวแบบนี้ตอนแก่ ฮา...

ส่วนเรื่องงานนี่ก็ข่าวดีครับ แสดงว่าคุณนิกก็เป็นคนที่เค้าพึงพอใจในการทำงาน จนไม่อยากให้ลาออกไป ก็ชื่นชมนะครับ

4320
ออมทรัพย์

จริงๆตอนนี้ก็ออมอยู่ครับ เพราะของที่จะซื้อหลังจากนี้จะใช้เงินส่วนที่ขายของ
ที่ไม่ได้ใช้ออกไปครับ เงินเดือนที่ได้หรือเงินจากงานอื่นๆที่ได้มาจะเก็บเข้าคลัง
หมดแล้วครับ

ikok's picture
10285
สวัสดีวันศุกร์ครับ

=)

วันศุกร์แล้ว งานตูมเลย 5555

อยากทำประกันเหมือนกัน อยากทำนู่นนี่นั่นเต็มไปหมด ไม่รู้ทำอะไรก่อนดี ยิ้มปากกว้าง

minemind's picture
3876
my plan

สอบเส็ดพอดีฮะ เมื่อวานวันสุดท้าย + อีก 3 วันต้องเร่งทำ demo senior project ส่งแล้ว แล้วก็ใกล้วันเกิดเพื่อนสาวที่ชอบคนนึง คนนี้ชอบมาตั้งแต่นานแร้ว ว่าจะทำอะไรให้หน่อย

ikok's picture
10285
พรุ่งนี้

ต้องเข้าออฟฟิศอีก + ไปดูบ้านใหม่

ท่าทางจะวุ่นวายไปอีกหลายวันเลย แห่ะ ๆ 1