cache file และ temporary file ปล่อยไว้หรือลบดีครับ

oonan's picture
6
ปกติใช้โปรแกรมไรจัดการกับไฟล์พวกนี้ครับ หรือ ปล่อยไว้เฉยๆครับ ค้นหาข้อมูลแล้วก็ไม่พบ แนะนำหน่อยครับ

nickoe's picture
4320
อืม...

ไม่จำเป็นต้องลบบ่อยๆครับ นานๆทีลบทีก็ได้ครับ
หรือมีการ error ก็ลองลบดูก็ได้ครับ ช่วยได้เหมือนกัน

ikok's picture
10285
ลองดูในนี้นะครับ

ผมเคยเขียนเอาไว้แล้วครับ =)

oonan's picture
6
ขอบคุณครับ

ด้วยความที่ติดนิสัยเดิมๆมาจากฝั่งwindows ถ้าลบไฟล์พวกนี้แล้วจะทำให้เครื่องทำงานเร็วขึ้น เลยไม่ทราบว่าฝั่งแมค ต้องลบพวกนี้ด้วยไหม

ikok's picture
10285
คำตอบแบบง่าย ๆ นะครับ

ลบเมื่อบางโปรแกรมในเครื่องเกิดปัญหาครับ

เพราะไฟล์พวกนี้แล้วส่วนใหญ่ถูกออกแบบมาให้ทำงานเร็วขึ้น และถึงลบไปแล้วเขาก็สร้างใหม่เองอยู่ดีบน OS X ครับ =)